Suy nghĩ của Chi hội Gà kiểng TP HCM

Thảo luận trong 'Sinh hoạt cộng đồng Gia cầm' bắt đầu bởi vothanhnhan, 28/9/08.

1. vothanhnhan

vothanhnhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Qua một số ý kiến của các bạn vừa qua, tôi thấy rất mừng vì các bạn đã quan tâm đến giống gà của VN .Nhưng tôi thấy có một số bài viết không có tính cách xây dựng mà gần như đả kích , khoe khoang sự hiểu biết của mình .Vì vậy hôm nay tôi có yêu cầu :mọi hoạt động có dính đến hội gà đều phải có sự phân công của chi hội ,nếu cá nhân nào không phải là hội viên thì mọi ý kiến chỉ mang tính chất góp ý mà thôi ,không có giá trị về mặt pháp lý .Việc tiêu chuẩn hóa gà của Việt Nam ta không thể làm cẩu thả được .Tôi đã có kế hoạch về nhân sự rồi và các quyết định nầy sẽ được công bố sau ,phải có người chịu trách nhiệm chính và sau này còn phải nghiệm thu . Đây là môt đề tài có tính khoa học ,mong các bạn bình tĩnh và đừng có dùng ngôn từ làm mếch lòng người khác .Và mỗi khi viết bài thì bài viết phải có tính xây dựng có ích cho moi người ,chớ đừng có viết lung tung vì dung lượng của trang web cũng có giới hạn. Sở dĩ tôi có ý kiến nầy vì tôi nghe anh em phản ánh rất nhiều cho rằng có nhiều bài viết tào lao quá , cái gì cũng viết được , không tôn trọng ai hết .
    Chào các bạn
    Võ Thanh Nhàn

Last edited by a moderator: 28/9/08
  2. dhuy

dhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
  3. dhuy

dhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Thôi thì cũng góp chút ý kiến,
    Theo mình thì chuyện tiêu chuẩn gà Tân Châu là nên lấy những ý kiến chung và cũng phải là khách quan .Tiêu chuẩn chỉ mang tính cách bảo tồn tài sản của Việt Nam ta, còn về vẻ đẹp thì vẫn là quyền chơi tự do của mọi người ,chúng ta phải nên phân chia ra rõ ràng. Diễn đàn này chỉ là công cụ để các anh em có thể trao đổi kiến thức, những anh em trong đây chỉ là thành viên diễn đàn , cho nên những ý kiến đưa ra chỉ mang tính chất cá nhân, về chuyện tiêu chuẩn thì phải trao cho tổ chức nào đó ví dụ Chi Hội Gà Kiểng Sài Gòn v.v... Tôi cứ nghe "NÓI" là phải đoàn kết, nhưng theo những bài viết thì chẳng có chút gì là đoàn kết cả .

4. PHUONG_GATRE

PHUONG_GATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    504
    anh dhuy nói rất đúng.......................................

5. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Uh chỉ quay xung quanh vụ cái mồng con gà thôi đủ nhức đầu, có người nói là gà TC chỉ có mồng dâu, mồng trích và người thì nói gà TC có đủ các loại mồng. Có bạn đưa nguyên hình con gà nhạn có cái mồng lá to đùng vào topic gà TC, nếu có nói đó là gà TC thì cũng ko ai có ý kiến gì. Còn có một em gà mà chủ nhân của nó đã tiếc lộ là gà malaixia (ví như ko nói cũng ko ai biết đó là gà lai) vậy mà khi có người nói là con đó là gà lai malaysia thì có 1 bạn nhào vô gân cổ "đấu tranh" cho con gà đó, thiết nghĩ bạn đó thừa biết chủ nhân con gà ấy là ai thế sao ko gọi đt cho chủ nhân con gà ấy mà hỏi trước khi tranh cãi thì có phải hay hơn ko! Rồi sẽ suy nghĩ tại sao chủ nhân con gà ấy công bố nguồn gốc của con gà mà người ta sở hữu vì đó là tính khách quan và công tâm, trong khi đó mình lại cố tranh cãi để sữa lại cái nguôn gốc đó nhằm mục đích gì, liệu có làm chủ nhân con gà đó hài lòng ko?

6. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Tranh luận là chuyện bình thường của mọi diễn đàn thôi mà Khiêm ơi,miễn là đừng đi quá giới hạn cho phép! Tiện thể đây mình cũng muốn nói với anh em khi tranh luận đừng dùng những từ thô tục và có tính khiêu khích,vì làm như thế mình và chú Dũng buộc phải sửa bài hoặc biên tập lại (nhiệm vụ bắt buộc của mọi điều hành viên).Sửa bài là một nhiệm vụ chẳng đặng đừng,dễ làm mất lòng anh em và nhiều anh em cho rằng mình thiếu tôn trọng người khác, nhưng mình xin bảo đảm là mình không hề thay đổi nội dung bài viết hoặc cố tình làm lệch ý tác giả bài viết.Các lỗi nhỏ về chính tả,chấm phẩy có thể làm cho anh em cảm thấy khó đọc và hiểu bài viết... cũng xin lỗi anh em trước, mình và chú Dũng cũng phải biên tập lại cho dù tác giả là những bậc cao tuổi đáng kính trọng.Đừng nghĩ rằng mấy ông điều hành này "láo" hay vô lễ! Làm các công việc "ăn cơm nhà, vác tù và hàng tổng" có sung sướng gì đâu...
    Thân

7. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Gởi Khiêm (SimonKhan) như một lời nhắc nhở:
    Gà chính gốc Malaysia chỉ có 2 giống:
    1) Serama bantam là giống gà kiểng nhỏ nhất thế giới,giống này Tín (biphuong) có một con mái và anh Vỹ (hantp) có một cặp hạng A (<350g)
    2) Gà Mã Lai (Malay Chicken) là giống gà có ngọai hình tương tự con gà nòi cựa Việt Nam nhưng nặng cân hơn
    Đây là một cặp gà Serama
    Còn đây là con mái Mã Lai
    Khi gặp một con gà Tân Châu phụng vỹ,mã lưng dài chấm đất,bà con mình thường cho là lai gà Malaysia...Đó là cách nói kiểu dân gian, vì trước đây ở vùng Kiên Giang-Phú Quốc,tàu buôn Malaysia cập bến buôn bán rất nhiều,có thể một vài thủy thủ đã đem sang vài giống gà lạ (có lẽ là gà Nhật nhưng chắc chắn không phải là gà Malaysia) để lai tạo với các giống gà địa phương cho ra các thế hệ gà lai có bộ đuôi dài và mã dìm...Mình nói điều này có cơ sở chứng minh đàng hoàng nên Khiêm (SimonKhan) trong các bài viết của mình nên thận trọng khi phát ngôn điều gì có thể làm mất lòng anh em...Tài liệu,sách vở về các giống gà ngoại mình không khó tìm đâu!
    Thân

8. dhuy

dhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cho em đề nghị là chúng ta cùng bắt tay rà mốt tiêu chuần đi, mọi tranh chấp bỏ qua hết đi nhé,chứ vô diễn đàn mà không thấy sự đoàn kết thì cũng buồn lắm, chú Nhàn chắc cũng hy sinh khá nhiều cho cộng đồng gà kiểng, anh Hồ cũng không kém hơn và còn nhiều anh em khác (nêu hết tên lên thì quá nhiều),tuy nhiên đế chuyện chính tiến hành tốt, phân chia việc thì quá hay . còn em thì điều kiện không cho phép, nhưng nếu em làm được gì thì sẽ hết súc mình.

cú nói là cám ơn anh Hồ phải bỏ công sửa chính tả cho em mà quên không, em viết bài cứ như là cực hình vậy đó mệt lắm lắm hehehe

Last edited: 29/9/08
  9. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Cám ơn ý kiến đóng góp của Huy thật lòng.Hôm qua,có một thành viên diễn đàn gọi điện thoại riêng cho mình thắc mắc về chuyện sửa bài do anh em không hiểu cứ tưởng mình làm chuyện này vì muốn tỏ ra...ta đây! Cám ơn Huy là người hiểu và thông cảm với mình.Như Huy thấy đó,chú Nhàn đã trăn trở lắm mới viết ra suy nghĩ của mình và thay mặt Chi Hội nhắc nhở anh em đoàn kết vì việc chung...vậy mà ngay phía dưới,đã có một bài viết vi phạm buộc lòng mình phải lên tiếng...Những chuyện khúc mắc vừa qua mình đã quên hết rồi và mong Vicky cũng nghĩ như vậy vì Vicky là người có hiểu biết và kinh nghiệm thực tế nhất diễn đàn...Anh em có gì khúc mắc cứ pm cho mình.
    Thân

10. dhuy

dhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình nghĩ chắc chán là không có vấn đề gì to lớn đâu anh Hồ,

11. vinh_xo

vinh_xo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Anh em trên diễn đàn thì cũng góp ý cho vui thôi, sai thì cũng bỏ qua:D.Đừng lấy sai lầm của người khác mà xỏ xiên nhau...

Last edited by a moderator: 29/9/08
  12. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Vinh ơi,có muốn bị xóa bài không? Không nên viết như vậy nữa...

13. vinh_xo

Thích đã nhận:
    10
    dạ em biết rồi,em không viết vậy nữa:D
    .................

14. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Chú ơi, con thì ghét nói xuông, cái con gà chuối lần đại hội lần trước anh P có đem theo, chính anh P cũng nói con đó lai Mã lai ---> căn cứ theo đó con mới nói thôi. Hì Thấy Vinh_xo lên tiếng rồi nên sữa lại vài từ cho nó phù hợp he he he he he he he he he he he he he
    Hì gà TC con biết rõ mà chú, nên đâu dám phát biểu con này lông mã dài và đuôi chạm đất là lai malai ^^
    Nói chung là dạo này có phần làm nặng lòng chú. Tiện đây cũng cám ơn chú nhắc nhở, thôi thì bài nào của con mà làm anh em ko vừa lòng chú xoá dùm con luôn nha, chứ lúc nóng bức xúc con ko kiềm chết được viết bậy bạ ^^

Last edited: 30/9/08
  15. vinh_xo

Thích đã nhận:
    10
    sao mà nói nghe nặg nề quá ah....a e trên diễn đàn với nhau có lỡ nói sai thì góp ý để trao đổi kinh nghiệm có đâu mà soi mói hoài vậy...chuyện nuôi gà là sở thích ,là giải trí thôi mà đâu phải chuyện hơn thua tranh đấu gì đâu mà cứ nói này nói nọ hoài ah...mất lòng quá...

16. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    To Nguyen Hoang Ho: Thầy Hồ ơi, em thấy mấy em nó cũng nhận ra thiếu sót rồi, chắc chắn sẽ chăm chút hơn cho các bài viết về sau. Quả thật các thành viên khi viết bài, nếu kô để tâm tý tẹo thì rất dễ làm phật lòng nhau lắm vì các câu chữ ít chứa đựng đầy đủ cảm xúc cũng như thái độ người phát biểu một cách chính xác nhất. Theo em từ nay về sau, Thầy cứ xem bài nào nội dung chưa tốt thì cứ việc chỉnh sửa, kô thì xoá luôn và thông báo đến chủ bài viết bị xoá kèm lý do. Và xét mức độ vi phạm mà xử lý theo đúng quy định của diễn đàn. Thầy đã làm rất tốt cv cuả mình rồi thì giờ hãy vẫn tiếp tục giúp anh em trên diễn đàn cầm còi nhé Thầy. Chúc Thầy nhiều sức khoẻ.

Last edited by a moderator: 30/9/08
  17. PHUONG_GATRE

PHUONG_GATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    504
    vinh_xo,simonkhan,ngoquoccuong-bt đều là thành viên tích cực của CLB Gà kiểng SG đó.Anh em chung một nhà mà sao cứ "gấu ó" hoài vậy ? chú Nhàn đã nói ở trên rồi mà 3 đứa vẫn nói tới nói lui thì người ngoài đọc vô coi hội mình là cái jì nữa ?

18. vothanhnhan

vothanhnhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Chuyện nhỏ như vây mà các bạn mất thì giờ thật vô lý quá .Tôi nghĩ các bạn nên tự rút kinh nghiệm vì trong cuộc sống nầy cần có đấu tranh ,vì có thế mới đi lên được . Các bạn coi cái tôi của mình lớn quá ,nhưng cũng chính cái tôi nầy sẽ nhận chìm các bạn .Thay vì phí thì giờ cho chuyện nầy, các bạn hãy suy nghĩ đóng góp cho chi hội những việc làm thiết thực và có ích cho cộng đồng.Tôi không muốn nghe chuyện này nữa, chỉ nói hai câu để cho các bạn suy nghĩ
    MỘT CÂY LÀM CHẲNG NÊN NON
    BA CÂY CHỤM LẠI NÊN HÒN NÚI CAO.​

19. skiem

skiem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Tôi lượm được trên diễn đàn khác 2 câu nội dung như vầy :
    NHỮNG ĐIỀU ĐÚNG VỚI TÔI CHƯA CHẮC ĐÚNG ĐỐI VỚI ANH

ĐIỀU ĐÚNG VỚI TA HÔM NAY CHƯA CHẮC ĐÚNG VỚI TA SAU NÀY

Các bạn tham khảo thử nhé .

20. gatre_vt

gatre_vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    493
    Cai Mon - Vinh Thanh - Cho Lach - Ben Tre
    Theo em nghĩ một khi chúng ta đã gia nhập diễn đàn này rồi, thì có lẽ chúng ta có cùng chung sở thích và ước muốn đó là "thú chơi gà cảnh" và muốn bảo tồn phát triển giống gà cảnh Việt Nam mình ngày một có tiếng tăm, để có thể sánh vai cùng các giống gà kiểng trên thế giới. Hơn ai hết,chúng ta là thành viên của CLB gà Kiểng Sài Gòn chúng ta phải làm sao phát huy được bản chất tốt đẹp của CLB mình, để khi người ngoài nhìn vào hội là muốn gia nhập hội.Muốn làm được điều đó thì trước hết là cần phải có sự đoàn kết thống nhất từ nội bộ, nếu chưa gì mà nội bộ mình đã chia rẽ và đấu đá lẫn nhau thì.... tương lai hội mình sẽ như thế nào. Đồng ý rằng có ai cũng có "cái tôi của mình" nhưng không vì thế mà không chịu tiếp thu cái mới, hay, đẹp. Có như vậy thì hội mình mới có thể ngày càng phát triển tốt đẹp và vững mạnh. Vài lời chia sẻ cùng anh em trong hội. Có gì không phải xin rộng lòng tha thứ.