Tản Mạn Về Bẫy Gà Rừng Và Dụng Cụ Mang Theo

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi AKAY_QNINH, 19/7/13.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    Đã qua mùa bẫy Gr nhưng Em xin mở topic này cho diễn đàn thêm thêm xôm tụ.Trước là Em mời các Bác vào thảo luận cho bớt nhớ rừng,sau là mong topic này sẽ có ích cho những Anh-Em nào mới tham gia vào thú vui bẫy Gà rừng.
    Thiên nhiên thì luôn thiên biến vạn hóa,Gr thì cũng vậy.Có con thì thích ở nơi rừng sâu,cũng có con chỉ thích quanh quẩn cạnh khu vực dân cư sinh sống thôi.Có con lại ghét giọng thổ,có con lại ghét giọng kim.Chúng ta muốn bẫy được chúng là phải biết linh hoạt áp dụng phương thức bẫy cho hợp lí để đạt được hiệu quả như mong muốn.Tôi xin trình bầy một số cách bẫy Gr mà tôi từng nghiên cứu và áp dụng thành công:
    -Dùng Gà Mồi:
    -Dùng Gà Trống Mồi:Gà Trống Mồi đạt chuẩn(cái này Tôi xin ko nói nữa,nhiều tài liệu nói đến rồi)Dùng cách này mang đậm chất đỉnh cao của nghệ thuật.Bạn sẽ trải qua nhiều cung bậc cảm xúc khi gà rừng rặc(grr) về đá gà mồi.Gà Trống Mồi chuẩn Bạn có thể đánh ở nhiều bãi đánh,địa hình khác nhau.Còn Gà Mồi Bạn không chuẩn,Bạn nên đánh bãi đất trống nhỏ,xung quanh nhiều cỏ cây che khuất,tổ chức cắm giò xa Gà Mồi 7-8m,đánh chặn ngay những lối mòn nhỏ nơi Grr phải đi qua khi muốn tiếp cận Gà Mồi.Biến thể của loại này là Bạn có thể kết hợp với Gà mái(mái tre,mái rừng đều đc-ko giống thì giấu kín một tí) hoặc kết hợp loa phát file mái rừng kêu.
    -Dùng gà mái:Ưu tiên giống gà mái rừng,càng kêu nhiều càng tốt grr chạy nhanh về hơn.Trường hợp không giống mái rừng nên giấu kín một chút.Biến thể của loại này là có thể kết hợp với gà trống mồi và loa(phát file grr gáy hoặc mái rừng kêu đều đc)
    -Dùng Gà Con:Vào mùa grr dẫn con,Bạn áp dụng cách này thì khả năng bắt được Gà mái rừng rất cao,đôi khi bắt được cả gà rừng con nữa.Nếu gà con ít kêu thì nên dùng thêm loa phát gà con tìm mẹ
    -Dùng Loa:Hiệu quả của việc dùng loa là rất rõ dàng.Tôi biết một anh vụ vừa rồi chỉ dùng loa cũng bắt được trên dưới 10con.cá biệt có 2 con bay thẳng vào người anh ấy khi đang nấp trong lùm cây.Vấn đề ở đây là bạn phải tìm được file gr gáy thật chuẩn mà thôi.Dùng loa Bạn có thể kết hợp với gà trống,gà mái và gà con.Cá nhân Tôi đã trải nghiệm qua ba loại loa,xin trình bày từng loại như sau:
    -Loa hình bao thuốc:âm thanh chấp nhận được.pin nhãi loại pin BL-5C của đt Nokia.Pin hàn chết,dùng thời gian pin chai phồng,hỏng phải vứt loa đi
    -Loa Philips:kích thước hình tròn to,cao bằng chén uống nước.Pin cũng dùng pin nhãi BL-5C của đt Nokia,pin hàn chết,Cũng khó thay.Dùng nhiều pin hỏng phải vứt cả loa
    -Loa Tôi Dùng:Âm thanh chấp nhận được.Dài khoảng 25cm cũng dùng pin nhãi BL-5C của đt Nokia.Pin thay thế rất dễ,thay như thay pin điều khiển Tivi.Tôi mua thêm 3pin BL-5C của Nokia cho thời gian phát loa được lâu,mà cũng cho được pin này vào đt mà đọc báo,lướt web.tránh nhàm chán khi đi rừng.
    -Bẫy Co Ke:Các Bạn lên khu vực nghi có gà rừng,tìm bãi cỏ tranh khoảng vài mét vuông tiến hành đốt đi(cẩn thận đề phòng cháy rừng nha),sau đó vứt ít thóc vào đấy rồi đánh Co Ke xung quanh,gà rừng hay đến khu vực như thế này kiếm ăn.Hoặc các Bạn cũng có thể đánh Co Ke nơi các lối nhỏ nghi gà rừng hay qua lại.Từ ngàn xưa dân quê Tôi cũng chỉ biết đánh Cò Ke vậy thôi,chăm đánh cũng được vài chục con trên năm.

2. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    cái này hay đó nha. mùa bẫy gà tới có khi tôi phải áp dụng thôy he he .

3. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    -Dùng Lưới:Ơn Trời nên Tôi chưa phải dùng lưới quây gà.Tôi xin không trình bày phương pháp quây lưới.Cá nhân Tôi không ủng hộ cũng không lên án(lên án cũng không nổi)quây lưới bắt gr.Tôi xin nhắc các Bạn một điều:Các Bạn tận diệt quá sẽ dẫn đến tuyệt chủng gr Ở khu vực các Bạn,Chính các Bạn và Con Cháu mai sau của các Bạn phải chịu trách nhiệm và hậu quả của việc đó.hehehe...cầm tấm lưới trên tay các Bạn suy nghĩ kĩ tí nhe

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:47 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:45 PM ----------

Oài chưa kịp viết đã comemt,dù sao cũng thank phát.

catphien thích bài này.
  4. tuantuyenquang

tuantuyenquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Cảm ơn anh akay_qn nha chja sẻ kinh nghjệm rất có ích cho nhưng ai mới chơi gà hehe em rất tò mò với cách đáng cuối cùng đấy anh có thể gjải thích thêm về cách này kô...và em cũng có 1 cách nữa là bẫy bằng thòng lọng thít cổ mà ngoài bắc chúng ta hay dùng

AKAY_QNINH thích bài này.
  5. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    Bẫy thòng lọng thì Em không ham,nếu trúng gần 100% gà sẽ chết.Bác quan tâm hình thức bẫy lưỡi à?Nếu thích thì Bác hỏi bọn bán lưới,Chúng nó sẽ chỉ bảo Bác tận tình

6. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    Bác thíc ăn thịt gà thì thà rằng Bác làm khẩu Samlex hoặc Hoa Cải rồi buộc đèn pin siêu sáng vào đầu súng có phải nhanh hơn không,cứ soi thấy là chết,gà làm sao kịp chạy.

7. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Sao thấy mọi người có ý miệt thị bẫy lưới như vậy? Đâu phải tất cả mọi người bẫy lưới đều là dân bẫy bán, tận diệt chim thú? Bên chim cảnh rất nhiều nghệ nhân bên cạnh bẫy lồng đấu vẫn thỉnh thoảng phải dùng đến lưới khi bắt những con bổi khó (đặc biệt là bẫy cu gáy - mồi đất). Họ bẫy những con chim hay về nuôi cảnh. Bẫy được đủ nuôi thì thôi. Hình như trong số các ae bẫy gà rừng cũng có người viết bài từng phải dùng lưới khi dùng mồi không thể nào bắt được con bổi hay - hoặc khi muốn kiếm mái rặc về nuôi?
    Chuyên bẫy gà về bán hoặc thịt thì dù không bẫy lưới vẫn là tận diệt nếu người bẫy chỉ ham tới số lượng quy ra tiền!!

Last edited: 19/7/13
  8. tuantuyenquang

Thích đã nhận:
    94
    Ý em hỏi ở đây là cách đánh cò ke là như thế nào chứ kô hỏi về đánh lưới...và em cũng bổ xung 1 cách đánh nữa mà người miền bắc hay dùng là thòng lọng thôi...chứ dùng súng giờ bị cấm rùi anh ạ và súng cũng nguy hiểm và em đánh gà rừng cũng chẳng ham giết thịt đánh để chọn con hay thuần dưỡng lai tạo gà để nuôi và làm cảnh thôi

ToanTuyenQuang thích bài này.
  9. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    Bản thân tấm lưới không có tội tình gì phải không Chú namquoc.Có sai là sai trong tay người sử dụng ns như thế nào thôi,nên Cháu đã không ủng hộ và cũng không lên án dùng lưới.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:47 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:43 PM ----------

À xin lỗi lại cứ hiểu nhầm ý Bác,nói thì nó phức tạp lắm hon nào mình làm rồi chụp ảnh,up lên Bác xem nha.

namquoc thích bài này.
  10. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    tuantuyenquang còn it tuổi thôi mà AKAY , xưng hô em thôi . chứ bác tôi thấy thế nào ý he he

AKAY_QNINH and tuantuyenquang like this.
  11. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Thực ra bạn akay-qn cũng chỉ muốn cho ae trên dd biết về một số cách bẫy gà rừng mà bạn ấy đã biết và áp dụng thôi. Còn việc sử dụng cách bẫy nào, hay kết hợp các cách bẫy để bắt được gà rừng rặc thì còn tùy thuộc vào người chơi và đạo chơi của người đó nữa.

catphien and AKAY_QNINH like this.
  12. minhbau

minhbau Member

Thích đã nhận:
    12
    AKAY_QNINH ở đâu Quang ninh vậy.tô cũng ở quang ninh ha long muốn đến thăm đan gà nhà bạn

13. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    @minhbau:chào Bác,Em ở Bình Liêu.Gà rừng thì chắc 2014 mí có,Có mấy con gà mà thật sự chưa biết gà gì nữa.Bác vào thread "Anh Em Miền Bắc,đất làm chuồng gà tre xem tạm nhé.Có cao kiến gì thì nhận xét giúp em,mà Bác ở đâu nhỉ?

14. tuantuyenquang

Thích đã nhận:
    94
    Đúng đấy anh akay ơi năm nay thằng em này có 20t à hehe gọi thế em tổn thọ mất.. kaka

15. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    lại có thêm 1 đồng hương mới kính koong rồi . bạn minhhau ở chỗ nào hạ long vậy , bạn có nhiều gà rừng chưa , minh nghe nói khu mông dương , cẩm phả nhiều gà rừng lắm . sang mùa gà 2014 có khi phải làm vài chuyến xuống đó bẫy thoy.

16. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    @tuantuyenquang:Làm Anh khó lắm,Phải đâu chuyện đùa.Trên diễn đàn thì bao la rộng lớn cứ xưng hô Mày-Tao-Tí-Tớ cho bình đẳng.Tuấn gọi Tôi là Anh cũng đúng vì Tôi hơn Tuấn khoảng 10 tuổi

17. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    @babaqn:Lưới mắt cáo loại xanh xanh hôm nọ ông lên nhà tôi thấy để ở góc nhà ý,dưới ông có bán không,bán như thế nào đấy.

18. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Thế là ae QN lại có thêm đồng hương, ae ngoài Bắc lại có thêm thành viên rồi. Phong trào ngày càng rộng rãi

19. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Có bán ông ơi, hôm tôi hỏi ở trong chợ họ bán 40k/m .........................................!

20. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    @babaqn:Tôi ở trên miền núi,cái gì cũng thấy hiếm mà có thì cũng đắt gấp hàng chục lần dưới,khổ thế chứ lại.Mà cho Tôi hỏi kĩ 1 tí:40k/m,thế còn 1chiều kia nữa là bao nhiêu?hay la 40k/m2?

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.