tác nhân nào làm cá không lên đầu?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hoangtu357, 9/2/08.

1. hoangtu357

hoangtu357 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    các anh ơi cho em hỏi các tác nhân nào có thể ảnh hưởng đến sự phát triển của cái gù ?( nội và ngoại cảnh ) xin các huynh chi giao dùm em
    thanks...!!!:-S:-S

2. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Thiếu chất đạm , thiếu chất tươi , làm cá hoảng loạn, sock nước khi thay , nhiệt độ quá thấp ( dưới 20 độ ) thiếu ăn ! cá không sung ................ nhiều nhiều vấn đề lắm cậu chịu khó đọc lại các bài trên nhé ! :x thân

3. TRAN TAN TAI

TRAN TAN TAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Có thể do gien di truyền của con cá đó( cá cha và cá mẹ KO có đầu to),thức ăn bạn cho ăn ko đủ chất(phải cho chúng ăn thức ăn tươi và khô vào mỗi ngày và ăn đúng buổi).Vệ sinh,nhiệt độ,môi trường....đều có ảnh hưởng đến chú cá của ta.Nhất là nguồn nước

4. thusinhngheo

thusinhngheo Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi nghĩ Tấn Tài nói cũng đúng đấy...Tốt nhất bạn nên cho ăn điều độ , và đúng bữa là đc. thôi....Thân

5. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đừng để cá bị số - bị sợ hoặc bị nhát do môi trường bên ngoài. Cá sẽ mau lên đầu lắm.

6. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cho chúng kình nhau qua miếng kiếng ngăn nếu nuôi chung, còn nuôi riêng thì cho soi gương, lúc kình nhau trong cơ thể sẽ tạo ra hormon tự nhiên giúp mau lên đầu, đó cũng là 1 trong nhiều đ kiện đó bạn

7. dada8888

dada8888 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cho ăn điều độ mà cá vẫn ko lên đầu , vì mùa lạnh nên em nó tụt đầu thê thảm chừ ko bít làm sao đây nữa

8. david

david Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mua suởi cắm vô chi em nó đi bạn,khoảng 26-27 độ thôi,đừng cao quá vì nếu tháo sưởi ra cá sẽ tuột đầu đó

9. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    :), tất cả đều đúng, và còn nhiều nhiều nữa, bạn đọc trong diễn đàn đó.
    Thân

10. kelvin_adriano

kelvin_adriano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko lên đầu là do thiếu đạm, thiếu dinh dưỡng or do di truyền của em nó rồi... ko phải cứ ăn đủ chất là lên :D thân

11. boss686868

boss686868 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua cá về bị xuống đầu là vì nuôi ở nhà không có chất kích thích mà các cửa hàng cá cho vào. tỷ lệ nguời mua bị xuống đầu khi mang về là 99%. Mang đến cửa hàng để đổi, mấy hôm sau ra lại thấy con cá cũ của mình ở đấy đầu lại lên. Nó nghiền chất kích thích rồi. Bọn cửa hàng bây giờ lởm lắm AE chơi lên cẩn thận

12. Lahan_123

Lahan_123 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Quá hay, Cá nghiền chất kính thích cho nghiền luôn. boss686868 có biết các cửa hàng dùng chất kích thích loại gì, bán ở đâu, dùng thế nào không. Đưa lên cho anh em học hỏi.

13. boss686868

boss686868 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chất kích thích là cần câu cơm của CH, dại gì mà họ cho mình biết để mất nghiệp à

14. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình nếu bạn có điều kiện nên chế biến thức ăn tổng hợp từ tôm - thịt bò - tảo - vitamine - men tiêu hóa - chất kết dính . Làm xong bỏ tủ lạnh cho cá ăn từ từ là tuyệt. Em nào có gien tốt sẽ lên đầu dữ lắm đấy ( phải có gien lên lầu nhé )

15. hoangtu357

Thích đã nhận:
    2
    vậy bạn có thể hướng dẫn cụ thể cho anh em trên diễn đàn ai chưa biết có thể hiểu rõ hơn được không
    tiện thể đây em có 1 vấn đề cũng không phải nhỏ lắm xin hỏi mấy anh là trên báo Cẩm Nang Nuôi Cá Cảnh số 29 phần ALO!bác sĩ trả lời có 1 câu hỏi làm em ngac nhiên ; một bạn đọc giả hỏi rằng :"đầu gù của con la hán tôi không đủ lớn .Tôi nên sử dụng loại thức ăn gì để làm cho đầu con cá lớn hơn ?tôi nên lót đá sỏi trong hồ nuôi lá hán khộng?
    bác sĩ trả lời rằng : cái bứu trên đầu con cá La Hán phụ thuộc vào nhiều nhân tố khác nhau .Cái bứu này là túi mỡ của con la hán.Gen của con cá cũng đóng vai trò quyết định về sự lên đầu của nó mà yếu tố này bạn không thể can thiệp được (Phần này thì không có ý kiến gì , chủ yếu phần tiếp theo ).Ngoài yếu tố gen di chuyền ra , bạn nên giảm nhiệt độ của nước hồ xuống,23,8C ~> 24,4 C .Ở nhiệt độ này quá trình trao đổi chất trong cơ thể của con cá sẽ châm lại do vậy cá sẽ tích tụ được chất dinh dưỡng ở dạng mỡ , bạn hãy tìm mua dang thức ăn nhân tạo hay thức ăn viên có chất lượng cao cho con la hán của bạn ăn .Trùn đất cũng là loại thức ăn tốt nhưng nó cần được rửa sạch .bạn không nên nuôi con cá la hán của mình trong cái hồ quá lớn.Không gian rộng rãi quá sẽ làm cá bơi lội nhiều và điều này làm đốt hết mỡ .Bạn nên lót một lớp cát mịn dầy 1,5 cm ở dưới đáy hồ thay cho sỏi .Cát có vai trò như là nơi ở cho những vi sinh hưu ích giúp phân hủy phân cá và thức ăn cũng không bị mắc kẹt trong cát như đối với sỏi
    Vậy mấy anh nào có kinh nghiệm xin cho ý kiến về những điều trên.???

Last edited: 29/4/08
  16. HSSC

HSSC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em mỗi lần cho soi gương là cá của em nó chạy tứ tung (cá em lơn hơn 2 ngón út ghẹp lại).Không biết phải làm sao . ? Hay là phải đợi nó lớn hơn chút nữa,

17. hoangtu357

Thích đã nhận:
    2
    chạy tứ tung , chắc là nó bị nhát gòi để đó chừng vài tuần rồi kiếm cái kiếng nào đó nho nhỏ thôi bạn ah , lấy cái kiếng nhỏ = bàn tay thui cũng được chứ lấy cái kiếng lớn quá làm em nó sợ đấy , nhưng mình thì mình choi nguyen cái kiếng bự bằng chiều rộng củng hồ luôn nhưng em của mình nó kình liên tục chứ không nhát như cá bạn

18. mgag

mgag Member

Thích đã nhận:
    0
    sao mình nghe các bác tiền bối nói nuôi hồ rộng rải cá dễ sung và lên đầu mà? bác nào có kinh nghiệm chỉ cho anh em với

19. daugu_chudep

daugu_chudep Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình có mấy tác nhân sau gien di tryền,nguồn nước,chế độ chăm sóc

20. BANGTUYET

BANGTUYET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có ai từng nuôi cá la hán ở nhiệt độ 23~>24c không cho ý kiến đi ? chứ mình toàn nuôi ở nhiệt độ trên 30c không hà lên đầu rất tốt,còn hồ thì mình cảm thấy nuôi càng rộng càng mau bung đầu hơn đó