tách cây xà lách con

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi tumtumcubin, 9/4/07.

1. tumtumcubin

tumtumcubin Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em là người mới chơi thủy sinh . Em có cây xà lách Nhật trồng được 3 tháng , nay nó ra cây con ở củ .
    Bây giờ em phải tách làm sao để cho mẹ tròn con vuông .
    Xin các bác các cô chú anh chị em có kinh nghiệm chỉ giúp em với .
    Xin chân thành cảm ơn!
    À mà đây là bài đầu tiên của em , nếu có gì không phải xin mọi người bỏ quá.

2. Mè-Đen

Mè-Đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Để cây con lá lớn 1 tí, hết màu xanh non đã rồi mới tách.
    cây này thuộc loại dễ trồng, bạn chỉ cần tách sao cho cây con có 1 tí rễ thôi là OK

3. tumtumcubin

Thích đã nhận:
    1
    To MeDen : cây con nay no đã mọc lên hai tháng rồi bạn ơi , nay nó ra nhiều lá quá tới 7 lá mà cây mẹ thì to quá nên che khuất nó nên mình muốn tách nó ra. Mà cây con đó nó mọc lên từ củ nên không biết tách làm sao nữa , không lẻ mình dùng dao cắt nó và kèm theo một phần củ sao, như thế thì chỗ củ còn lại của cây mẹ có bị úng , thối và chết không . Thật sự mình không biết phải làm sao .( mà phải cắt cả một phần củ như thế thì mới có kèm theo một ít rễ chứ không cắt kèm với củ thì chỉ co lá thôi , vì em thấy rễ moc ra từ củ )

4. Mè-Đen

Mè-Đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm qua về, MĐ lêm xem cái hồ trên sân thượng xà lách mình có tới 12 cái lá luôn đó, to cõ bằng bàn tay của trẻ lên 3, che anh sáng tá lả luôn.
    Theo mình, tách cây phạm vào củ 1 tí cũng không sao đâu ( vì trước kia người quen cho mình cây này ở tình trạng 2 lá, dính 1 tí rể mình vân trồng được. Thì phần còn lại chắc rằng vẫn ok). Để chắc ăn bạn nên trám đất sét bịt vết thương rồi trồng lại se Ok con dê thui

5. tumtumcubin

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn MeDen nhiều nhé, để mình về tách thử xem sao, đành liều một phen .
    À mà phân nền của bạn dùng bằng phân tự trộn hả , sao lần trước thấy bạn hỏi mua đất sét.
    Đã có đất sét chưa , bạn qua q7 lấy đi nhiều lắm , mình vừa lấy về một ít nhưng cũng chưa biết có dùng được hay không nữa vì không biết thành phần của nó.
    Còn nữa nếu bạn tự trộn nền thì mình có thể liên lạc với bạn để học hỏi được không vì mình chưa tự trộn lần nào cả. Bây giờ tự trộn thì cũng hơi lo lắng quá .
    Cảm ơn nhiều !

6. Mè-Đen

Mè-Đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn nhiều, đất sét Q.7 (dùng để san lấp mặt bằng) mình đã sử dụng thử lâu rùi, nhưng tạm chất và lẫn cát nhiều và cực quá, ngồi gõ gõ muốn cong lưng luôn...
    Mình đã nhờ người quen mua loại "đất sét bột, màu đỏ" ở Bình Dương dùng làm nguyên liệu sản xuất sao su, loại này rất tiện và rẻ (15Kg= 15k).

7. Mè-Đen

Mè-Đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc hẹn bạn vào ngày cuối tuần, mình sẽ trộn cho bạn dùng và gửi kết quả cho bà con đáng giá
    ....hoàn toàn yên tâm....

8. tumtumcubin

Thích đã nhận:
    1
    Thế thì cảm ơn MeDen nhiều lắm , hẹn bạn nhé . Đất sét mà hôm trước mình lấy ở q7 về thấy nó cũng nhuyễn lắm mà . Mình lấy cả cục đất to ngâm vào nước 2 ngày cho nó mềm ra rồi mới nhào cho nhuyễn , thấy nó cũng nhuyễn lắm mà .

9. Mè-Đen

Mè-Đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ấy chết! sao lại ngâm như thế, để ở trạng thái khô, gõ vụn ra càng nhuyễn càng tốt mới dễ trộn đều chứ. Thử :lấy 1 ít bột đất sét trong lòng bàn tay, nhỏ vào vài giọt nước, nếu dẻo mịn là ok, còn có cảm giác nhám là lẫn cát; hoặc đỏ cạch do lẫn đất đỏ nhiều
    Thân

10. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Nên cẩn thận về đất sét nơi này nha - vì theo mình đây là vùng đất nhiễm phèn cao - đem về xài coi chừng ..:eek: cây cứ bị còi rùi rữa tùm lum là nguy hiểm lắm đó.

11. Mè-Đen

Mè-Đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không đáng lo lắm đâu Anh HANPHAM ơi! MĐ có dùng thử rồi, Vì đây là đất sét san lấp chở từ nơi khác đến, còn nền địa chất khu vực Q.7 toàn là đất bùn lầy nhiễm phèn