Tai họa, có cách nào khắc phục không các bác?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi thuyetminh, 24/6/11.

1. thuyetminh

thuyetminh Active Member

Thích đã nhận:
    143
    Thấy các bác ghép cu đẻ thành công, em cũng tập tành ghép thử cho hai em cu nhà em. Ghép được gần 2 tháng thấy tình hình ổn ổn vì thấy cô cậu đã có biểu hiện quấn lấy nhau (ăn, ngủ cùng nhau), tưởng sắp thành công ai dè hôm qua chú đực bỗng nhiên dở chứng bụp em mái trụi hết cả lông quy, lông cánh, người đờ đẫn cả ra. E đang loay hoay không biết nên tách cô cậu ra hay để yên cho cô cậu giảng hòa.
    Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ lại cho em một chút để xử lý tình huống khó xử này em xin chân thành cảm ơn!

thaychua thích bài này.
  2. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Chắc bác phải tách ra ngay , tách ngay . Có hiện tượng ghen tuông đó nhé, cơm không lành , canh không ngọt rồi . Phải nhờ ngay tổ hòa giải của phường cu , nếu không được thì đưa ra tòa án cu , không khéo xảy ra án mạng thì liên lụy . đùa bác tí bác đừng la nhé , cái này nan giải đây . Trước mắt cứ để vậy bác ạ . Cũng như vợ chồng mình , giận hờn hai hôm , bả quay lưng lại , bả chịu không nổi ( Hay tui chịu không nổi ) kéo vào lòng .... Mai lại cơm lành , canh .... he he ...

Hoàng ĐL thích bài này.
  3. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Hehehe!!!
    Cái này nên cẩn thận nha.... Cũng y chang vậy lần đầu gió tui chết 1 con mái.... Để cặp khác vào lần sao die luôn 1 con trống son đồng bài bản gốc Qui Nhơn còn mái dữ này là của Bác Bảy Cudat... Cu mái Bác Bày máu hoạn thư ghê quá.
    Cẩn thận kẻo die đó.

4. thuyetminh

thuyetminh Active Member

Thích đã nhận:
    143
    Lúc đầu em cũng nghỉ kiểu vợ chồng cũng có lúc cơm chẳng lành canh chẳng ngọt nhưng tình hình có vẻ nguy kịch các bác ạ. Kiểu này chắc phải cho ra tòa ly dị thôi, khổ thân cô bé vớ phải thằng chồng vũ phu quá. Hic

5. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    Bác nên tách ngay ra đi không thì con mấy chết luôn đó . bạn để con máy ra lồng riêng rùi cho an uống đầy đủ từ từ em máy sẽ khỏe và ra lông lại ah . để chung em máy chết vì không ăn không uống được đó . mình cũng bị trường hợp y như bạn vậy . mình tách ra 1 thời gian sau em máy khỏe mạnh rùi mình để lồng em máy gần lồng con trống khi nào thấy cả 2 cùng nhịp cầu thì bạn hãy thả vào thế là ổn . chúc bãn thành công nha

giothoc, thaychua and motngaybinhyen like this.
  6. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    mình nên để 1 trống 1 mái chung 1 cái lồng, cái lồng đó ngăn làm 2, vách ngăn này ngày đầu tiên lấy giấy bìa cứng khoét 1 lổ cho 2 con thấy mặt nhau.....đến ngày thứ 3-4 lấy giấy ra nhưng vẫn còn vách ngăn bằng song sắt........khoãng 2 tuần là tối đa mình lấy ngăn cách ra.......lúc này cả 2 thông thương.......có thể âm yếm nhau......lúc đó xem như đạt đc ý nguyện....cái này học từ diễn đàn chỉ lặp lại nội dung chính, chúc Bác thành công! Kính!

Hoàng ĐL and bavu like this.
  7. bacle

bacle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    207
    Cắn nhau thì tách nhau ra, để gần và cho thấy mặt nhau khi nào 2 đứa nó sán lại nhau thì cho vào

8. thuyetminh

thuyetminh Active Member

Thích đã nhận:
    143
    Vấn đề là hai em đã chung sống với nhau gần 2 tháng cơm lành, canh ngọt rồi. Tự nhiên chú trống dở chứng bụp em mái như thế mới khó xử chứ. Những ngày đầu em cũng cho hai em nó tiếp xúc, dạo đầu rồi. Hic

phutancamau thích bài này.
  9. takuku

takuku Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    tụi nó thương nhau lắm nên mới cắn nhau đau đó bác.tại vì cái này bác ép hôn chúng mà ,bác phải cho thời gian chúng tìm hiểu nhau .không được nữa thì ly thân thôi bác ạ.