tài liệu sưu tầm về chào mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi johnynhat, 1/11/11.

1. johnynhat

johnynhat Member

Thích đã nhận:
    11
    1. CHỌN CHIM
    1.1. Chọn chim đã thuần:

Nếu có duyên, có cơ hội, có điều kiện mua hay đổi lấy một con CM đã thuần về nuôi thì theo tôi là cũng tốt. Mặc dù mất đi cái cảm giác thích thú khi thấy em nó tiến bộ từng ngày, mất đi cảm giác chinh phục thành công một thử thách cam go, mất đi cái thú chăm bẵm cho em chim. Nhưng bù lại, mình được hưởng thụ ngay. Mình được sở hữu ngay một dáng, nết, giọng mà mình thích.

Khi chọn mua một con chim thì điều đầu tiên là bạn phải thích nó đã, rồi mới xét tiếp – nếu không thích, hoặc còn lăn tăn thì không cố mua. Tôi vẫn thường nói chuyện với AE đã mua thì mua cho đáng, không thì thôi chứ cố lôi về cả đống chim, tốn cả đống tiền rồi đến lúc lọc lựa ra cũng chỉ còn được có vài ba con thôi – chi bằng khi đi đâu đó mà thấy thích con nào đó, hãy hỏi giá rồi rút đúng = từng ấy tiền … cất đi, coi như đã mua. Rồi đếm xem khi nào “mua” đủ khoảng 10 con theo kiểu ấy rồi, thì mình sách hết tiền ra mua 2 con thực sự về chơi. Thử vậy xem có hiệu quả hơn không !

Trở lại việc chọn mua chim - vấn đề là chọn như thế nào!
    Trước hết là về dáng: tôi xin đưa ra tất cả những tiêu chuẩn mà tôi cho là đạt để các bạn tham khảo. Nhìn vào con chim nó cân đối từ đỉnh mào đến chóp đuôi là đẹp.

Chi tiết thì cơ bản là:
    - Mào: gốc mào to, khi mào dựng lên thì phải thẳng cạnh từ giữa mào xuống hết cổ - không gấp khấc ở cổ (nếu gấp khấc càng to thì gốc mào càng nhỏ - chim kém bền). Ở trên đầu con chim, phần lông nào dựng lên thì tính là mào. Từ giữa mào lên đỉnh mào phải gom gọn. Đỉnh mào nhọn, không loe hoe. Mào càng cao thì nhìn chim càng uy nghi, đĩnh đạc. Mào thẳng đứng gọi là mào đinh, chim bền bỉ, nhiều nước chơi hay, nhìn nó hào hoa phong nhã; Mào cong về phía trước là mào lân, chim dữ dằn, bản năng đàn áp, nhìn nó uy nghi oai dũng.

2. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Cảm ơn bạn đã có bài viết hay nhé, Rất vui được giao lưu với bna5.
    Thân chào bạn!

3. chao_mao_hue

chao_mao_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Bài viết rất hay và bổ ích, thanks bác nhiều

ancaraven thích bài này.
  4. HUNG CU GAY

HUNG CU GAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    709
    Mình thấy bạn nói chỉ một góc độ thôi (về mào của con chim) còn tướng tá, to hay nhỏ, đòn dài hay ngắn, cánh chim, dáng đứng như thế nào, chân dài hay ngắn, bàn chân to hay nhỏ nên phân tích kỹ thì mới đưa topic nay hiệu quả được. vài lời góp ý chân thành.

5. sonyss

sonyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Nếu là tài liệu sưu tầm thì nên ghi rõ nguồn gốc bài viết nha bạn. thân

6. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Ơ bài viết này của a HoangDL diễn đàn mình. Các diễn đàn khác sưu tầm rồi giờ lại có bác sưu tầm ngược lại dđ à

7. concoc_bg412

concoc_bg412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    a mọi ng cũng lạ nhi. Ngay bên trên bài này a HOANGDL vjet day du? luôn ôi ma`

ancaraven thích bài này.
  8. cu mi

cu mi Active Member

Thích đã nhận:
    13
    tình hinh này là bác này định câu bài rồi, viết bài khác đi bác

ancaraven thích bài này.
  9. chao_mao_hue

chao_mao_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Thực ra bác johnynhat cũng muốn đóng góp chút ý kiến và hiểu biết của mình để anh em có thêm kinh nghiệm thôi mà, chắc tại bác johnynhat không để ý thấy bài viết của bác Hoàng ĐL thôi.

ancaraven thích bài này.