Tài Lộc trên lưng cá rồng!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi thanh, 6/5/07.

1. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bạn, mình chơi cá rồng lâu nay nhưng không hiểu sao 1 con Quá Bối lại mắc hơn con KLHV nhiều như vậy, chỉ hơn nhau ở hàng vảy thứ 6 thôi. Hôm nay ngồi xem 1 số ảnh cá rồng sưu tập được mình phát hiện 1 điều vui thế này: trên hàng vảy thứ 6 của KL, HL và QB thường mọc không giống nhau. Hàng thứ 6 được chia làm 2 phần, được ngăn cách bởi chiếc vảy đầu tiên của hàng thứ 5.
    Ở phần đầu thường có 5-6 hoặc 7 vảy, mình thấy số 6 người Hoa thường cho là số Lộc, may mắn, nên mình nghĩ con cá nào có phần đầu là 6 vảy, tức là 1 con cá Lộc, sẽ đem lại may mắn cho chủ của nó:laughing: :laughing:
    Còn ở phần đuôi mình thấy thường có 8-9-10 hoặc 11 vảy, số 8 người Hoa cho là Phát, số 9 là Cửu.
    Vì vậy con cá rồng nào có số vảy là đầu 6 và đuôi 8 : là con cá Lộc Phát, vô cùng may mắn:laughing:
    Con nào có số vảy là 6 và 9: là Lộc Cửu, tức là Lộc vô mãi mãi.=)) =))
    Trên đây là suy nghĩ vui của mình thôi nhé, nếu bạn nào thấy không phải hay có gì khác thì xin chỉ giáo thêm..
    Hic, hôm qua mới xem lại con cá của mình, trên hàng đầu chỉ có 5 vảy thôi [-(

Last edited: 6/5/07
  2. redtiger

redtiger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Một ý tưởng tâm linh hay quá.Cá tôi hàng thứ 6 phần 1 có 6 vẩy phần sau có 11 vẩy. Hình như cấu tạo cá như vậy à.

3. ZERO123

ZERO123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vụ này mình mới nghe nha! cũng hay hay đó mình kô biết về cá rồng nhiều như thấy cũng hợp lý đó hihihi

4. trananhhung

trananhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Một ý tưởng mới hết sức táo bạo nhưng rất hay và cũng là 1 tiêu chuẩn mới cho cá rồng VN, từ trước đến nay chúng ta chỉ đặt cao yêu cầu về màu sắc cũng như ánh kim sẽ lên hàng số mấy , nhưng nay ngoài các tiêu chuẩn từ trước đến giờ thường áp dụng chúng ta còn 1 tiêu chí mới là 6-8 hay 6-9 ( hay gọi nôm na đây là tiêu chuẩn 68VN). Có thể từ nay ở các cuộc thi cá rồng nếu 2 hay nhiều con có nét đẹp bằng nhau ,không thể xác định được con nào đẹp hơn thì tiêu chí xác định nhà vô địch có thể là đây. Cám ơn bạn đã cho ra 1 tiêu chuẩn mới hết sức táo bạo, Tôi sẽ hỏi 1 số trại cá ở nước ngoài xem họ nghĩ như thế nào về tiêu chuẩn mới này được VN áp dụng để xác định kết quả cuối cùng cho ai đẹp nhất (coi thử xem họ nghĩ như thế nào) khi có kết quả tôi sẽ pót lên tham khảo.

5. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Trong cá rồng Châu Á, 99.9% vẩy số 7 của hàng vẩy thứ 6 , được giao nhau bởi 2 vẩy của hàng thứ 5 (như trong ảnh), và sau đó thì lại tiếp tục với vẩy số 8 v.v... là hàng vẩy của hàng thứ 6 . Trong vài trường hợp rất hiếm hoi, vẩy thứ 7 của hàng thứ 6 không giao nhau như trong ảnh mà bạn đã post . Trong trường hợp này, vẩy số 7 xuất phát từ vẩy của 6th level , tạo nên một tầm nhìn thẳng tấp một hàng từ đầu đến đuôi . Khi có tình trạng này, con cá rồng được gọi là "Yao Ti Long" aka YTL (nôm na là rồng 1 đường thẳng).
    Đây là một đặc tính cá biệt thường thấy được trong giống Huyết long do ép giống cùng huyết thống cha me, anh/chị/em . Nó thường đi đôi với môi trề cũng là một đặc tính của HL cũng từ lý do ép giống cùng huyết thống nêu trên . Tuy nhiên trong trường hợp em rồng nào là YTL, mà không môi trề (protruding lower jaw) aka PLJ, thì là một điều hiếm quý, và giá trị của em nó thường tăng vọt, vì theo người Hoa đây là một điều phúc lành vô cùng .

Tin hay không là tùy cảm nhận của mổi người chơi, nhưng tôi biết là rất hiếm khi xảy ra . Trong lần mua, hoặc xem cá trong tương lai, các bạn để ý xem sao, nếu được YTL mà không PLJ, thì bạn nên mua ngay . Dẩu sao sở hửu một cái gì hiếm, mà ít người khác có được cũng là một điều hay đấy nhể . :p

6. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Đọc bài của bạn mình vội tìm tấm hình chụp trên lưng của chú KL nhà mình:crying: :crying: :crying: sao mà em nó lạ quá?chỗ tiếp giáp người ta có 1 hàng đôi còn con này tới 2?không biết có sao không nữa.mình không tin chuyện số tài lộc lắm,bạn nói ra làm mình nhớ cách đây nửa năm có ngồi nhậu cùng 1 số sĩ quan cấp tá của lực lượng 113 tỉnh bình thuận,mình có nghe được câu chuyện của Bùi Tiến Dũng.Đại gia này rất tâm linh chọn số xe toàn là 6868 tức lộc phát lộc phát theo người hoa là số tuyệt đẹp nhưng mấy anh công an thì cho là số xấu,số xộ khám do cách phát âm của mấy anh đó lại là lục còng lục còng.có nghĩa là đến nhà lục lọi rồi còng,ghé nhà khác lại lục rồi còng.nghe xong hết dám nghĩ đến số đẹp.:crying: :crying:
    Đôi lời góp ý theo kiểu giải trí mong các bạn đừng trách.cho dù đây là sự thật.

7. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bác Moneless thấy con KL của em có lạ không?em thấy lạ lắm do chưa thấy con nào như thế.

8. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Em nghĩ là cách bố trí vảy để phủ kín toàn thân cá thì không con cá nào giống con cá nào nên cá của bác TPA có vẩy như thế cũng thường thôi! em nói như thế không biết có được không?:D

9. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    mình có rất nhiều cá & quan sát nhiều con khác từ hình ảnh đến thực tế nhưng không thấy con nào có 2 hàng nối trên lưng như thế nên thấy lạ.mà có phải lạ theo kiểu quí hiếm đâu?lạ kiểu này không chừng là loại người ta không dám nuôi thì chết!

10. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Ừ nhỉ, con nì có đến cả 2 chứ không là 1 hàng tiếp nối . Chắc phải là song hỷ thôi . Mong lắm thay . :applause: :applause:

11. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    :) cá của anh TPA không chừng lại là 1 con hàng hiếm đấy :)

12. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    e thấy lạ nên mua cho dù khi đó chưa có nhiều điểm để thấy có tương lai là 1 em CL đẹp.em này mắt cực tốt bác ạ.nuôi không cần quan tâm nhiều mà cũng không xệ mắt.thậm chí mắt như ở trong chứ không nhú ra ngoài.chỉ có điều bị ít lỗi nên đành xuống hạng CL thôi.

13. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Hiếm có 2 loại.loại quí hiếm & loại hiếm khi gặp xui như thế.=)) :crying:

14. kimlonghungvi

kimlonghungvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin hỏi anh em hàng vẩy của cá em là sao ạ? Bác Moneyless ơi như vậy có được gọi là YaoTiLong không?

15. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Ảnh không rỏ lắm, nếu được rõ như tấm ảnh đầu của bạn thanh posted thì tốt . Tuy nhiên, cứ theo như những gì trong ảnh, thì rất có thể đây là con Yao Ti Long . Nếu bạn Kimlonghungvi đã sở hửu em HL này, xin chúc mừng bạn .

16. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cho em hỏi một câu hơi vô duyên...chú em này là giống gì?
    Nhìn dàn vảy đen đen trên lưng,trên đầu quá đẹp...

17. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    óe,lạ quá từ trước tới giờ nuôi cá rồng mà em không để ý đến bộ vảy trên lưng tí nào cả

18. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Hi Hi Tôi thì thấy trên lưng cá rồng trước hết là rất tâm linh-tiếp theo là số nào cũng hên tất ? không tin các bạn thử tìm xem : đố có con cá rồng trong hàng QB với HL mà lại đem lại xui xẻo à...nếu toàn xui xẻo Tôi ước ao sở hữu một bể có năm em..!!! hoặc tám em... xui một thể luôn!

19. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Con này là Huyết Long đó bạn, mình lấy ảnh bên Arowanaclub.com.
    Hehe, dĩ nhiên là khi sở hữu được 1 con QB hoặc HL thì dù vảy mọc thế nào mình cũng vẫn tin là nó sẽ đem lại may mắn cho mình, có như thế mới chăm sóc cá được tốt. Còn những điều trên mình cũng nghĩ là chuyện vui thôi, có tin hay không thì tùy theo quan niệm của mỗi người. Nếu không tin vào may mắn thì mình đâu có mua HL hay QB....:laughing: :laughing:

20. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Nhờ các bác xem giúp lưng cục cưng của em có phải là loại YTL không ạ.