tai nạn ghiền cá la hán cho người mới chơi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nguyenanhtu, 3/7/07.

1. nguyenanhtu

nguyenanhtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thân chào các ae, như bao thú vui và tiêu khiển khác thì loại hình nào cũng tích cực cả. nhưng đối với những người ae bị hút hồn rồi bị ghiền từ từ đến nặng như mình đây thì phải rút kinh nghiệm thui.
    ban đầu mình kô thích cá lahán vì nó đơn điệu không vui mắt cảnh vật cũng kô tạo được trong hồ như những loài cá rong chơi khác, nhưng có hôm lên nhà thằng bạn chơi thấy chú lahán hôm 2 thằng đi mua lúc nhỏ xíu ngày nào (KING CHÂU XANH)mà giờ đã lớn bằng bàn tay đầu rất lớn châu thì khỏi nói lun mà thấy nó giỡn với người hay hay. thế là mình về nhà mon men đi tìm hiểu mua cá. đọc báo chuyên đề về lahán họ khuyên nếu mới biết chơi thì chơi cá con cho an toàn (lỡ co chết đỡ tiếc tiền hiii) mà cũng kinh tế hơn kô cao giá như cá con đã ra giáng hoặc đã trưởng thành rùi. thấy vậy mình hỏi một người anh họ cũng ghiền lahán chỗ để mua cá con, có địa chỉ biết tông tíc của cá cha và cá mẹ mình lên bắt về, anh mình tư vấn để chắc ăn bắt luôn CHỤC con thế nào cũng có 01 em TUYỆT (cũng mất vài trăm K) thế là về nuôi đến lúc trưởng thành mình thấy con nào cũng đẹp và có tương lai hết nên giữ lại đầu tư hồ chân đế + bơm đèn hết đứt luôn cả tháng lương tổng cộng 6 hồ 4 em còn lại đem biếu bạn và chú mình. nên các bạn mới chơi la hán thì đừng ghiền như mình nha, rút kinh nghiệm mình vẫn chơi cá con nhưng ko phải cá bột mà cá đã có dáng một tí đầu vậy là vừa an tâm có cá đẹp lại vừa túi tiền lại đỡ phải phát sinh lung tung. heee
    chúc ae luôn vui với những chú cá của mình. thân
    em này mình mua lúc 2 ngón.

2. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Vấn đề của bác không ít ae trong 4r này bị "nghiện".Mỗi người đều có sở thích riêng nên không thể nói là rút kinh nghiệm với mọi người ( có quá lời bác đừng giận).Giống như e và 1 thằng bạn chí cốt me La Hán nhưng 2 đứa đều có sở thích trái ngược nhau.E thì thích hốt cá bột về tự tay chăm sóc ( tuy cực nhưng thật tuyệt khi thấy trong số đó dù chỉ là 1 có 1 chú tương lai huy hoàng :D ) còn tên bạn em thì ngược lại toàn chơi cá từ 2, 3 ngón tay trở lên.

3. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bất cứ mình chơi thứ gì thì cũng phải đam mê thì mới chơi được, ko những chơi cá mà chơi chim hay chơi cây kiểng vv........cũng vậy thôi .sư đam mê thì mới thành công phải ko các bạn.?

4. rophiranron

rophiranron Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đã chơi thì phải đam mê mà đã không đam mê thì không chơi. Nói kô biết có đúng kô mong các bác bỏ qua

5. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mổi người một phong cách chơi khác nhau nên bạn nói như vậy chỉ đúng với những người có quan điểm như bạn. Riêng mình có ít tính nhẩn và kinh nghiệm về chọn lựa và nuôi cá bột, cũng không có thời gian nhiều để tìm những chổ chuyên ép cá uy tính và không mang tính chất vừa chơi vừa kinh doanh nên mình ủng hộ ý kiến của bạn nguyenanhtu. Cái đích cuối cùng là sở hửu những em LH đẹp phải không các bạn.

6. ManhQuynh

ManhQuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy mỗi người một ý thì có nói tới sáng cũng chưa hích đâu. nhưng theo em ý pác Tú nói để một số ae mới chơi đỡ phải ham hố rùi oải (tụi nó ăn hết tiền lương lun wá), em đồng ý pác Tramanhfashion là cách nào cũng đựoc miẽn mình sở hữu được cá đẹp là ok. heee

7. thanh_o2

thanh_o2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    em thì chim cá cây cảnh em đều chơi hết, em mới 22 tuổi mà kinh nghiệm hơn cả ông già em, hihi ngày nào mà sắm thêm 1 chú chim bổi hay 1 chú la hán châu đẹp thì 2 cha con vui cứ như là ... =.=

8. TOAN-THIENPHU

TOAN-THIENPHU Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    34
    Mỗi người đều có sở thích riêng nên không thể nói là rút kinh nghiệm với mọi người ( có quá lời bác đừng giận).Giống như e và 1 thằng bạn chí cốt me La Hán nhưng 2 đứa đều có sở thích trái ngược nhau.E thì thích hốt cá bột về tự tay chăm sóc ( tuy cực nhưng thật tuyệt khi thấy trong số đó dù chỉ là 1 có 1 chú tương lai huy hoàng :D ) còn tên bạn em thì ngược lại toàn chơi cá từ 2, 3 ngón tay trở lên.[/QUOTE]

9. AirBlade

AirBlade New Member

Thích đã nhận:
    0
    Sở thích của mỗi người không ai giống ai cả, ở đây anh em chơi chim cá cây cảnh nhằm mục đích chủ yếu là giải trí và thư giản sau những giờ làm việc căng thẳng, do đó nếu cảm thấy thích thì chơi miễn sao phù hợp với nhu cầu và khả năng của mình là ok rồi. Đây ý của riêng mình có gì anh em bỏ qua nhé.

10. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    mình cũng ghiền nữa nhưng ghiền lên diễn đàn chia sẽ với các pác hơn ghiền cá , tôi bây giờ dường như hơi dư cá rồi ! ( ko phải nhiều cá mà nói là dư nhưng tại nuôi lâu rồi thấy cũng không còn mặn mòi lém !!!) còn lúc mới biết la hán thì : ăn lahan - ngủ lahan- .....cái gì cũng "hán"................

11. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trước đây mình cũng nuôi các bột nhưng thất bại 2 lần rồi:mad: Bỏ công sức nuôi mấy tháng mà y chang con cá rô ( cá bột của người ta cho nên không biết cha mẹ nó thế nào). Trong khi công sức chăn sóc thì như nhau. Kỳ này chơi sang bỏ mấy trăm K mua 1 con 2.5 ngón về hy vọng tương lai huy hoàng :D