Tại sao cá 7 màu con chết ?

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi Angel Fish, 13/4/08.

1. Angel Fish

Angel Fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hồi trước chưa có kinh nghiệm nuôi cá cho lắm .Em mua tỉ lệ trống/mái là 25/75 .Thả chung vào bể có đuôi én ,kiếm ,mún và trân châu.Có thả rong và bèo hoa dâu (cho đẹp:D).Vài ngày sau tháy có 1 em 7 màu con lảng vảng trên mặt nước.Em mới xách vợt vớt ra để trong cái cốc đã đọng rêu .Các pác biết gì không :em vớt được....5 em 7 màu con:eek:.Chắc là số kia đã bị ăn
    Chưa hết ,5 em 7 màu đó đã trở về với cát bụi sau...3 ngày b-(.Các pác có biết tại sao 5 em cá đó chết ko ạ.Em chăm kỹ lắm cơ mà

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Nếu vẫn nuôi tại hồ 50x30x30, thì e rằng quá bé để có thể thả "đuôi én ,kiếm ,mún và trân châu" và một đàn bảy màu.
    Cá con khó tồn tại khi:
    1- kg có chỗ trú ẩn cá lớn.
    2- kg có thức ăn dài dài
    3- nhiệt độ nước :( ??

3. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Cái em đang hỏi là tại sao 5 em cá 7 màu con em đã cách ly sang 1 môi trường có nhiều thức ăn cho chúng là rêu rong và bo bo tại sao chúng vẫn chết.~X(

4. huousao

huousao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hay là cá bị sốc nước khi chuyển từ môi trường khác hoàn toàn về nhiều mặt như PH chẳng hạn

5. doitoikoha

doitoikoha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cá 7 màu trâu bò lắm tui thả ngoài hòn non bộ không cho ăn gì vẫn đẻ ầm ầm

6. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Không có chuyện đó đâu ạ .:DNuwowcs trong bể và nước trong cốc đều là nước trong bể đấy ạ.Em đổ nước cũ trong cốc ra cho nước trong bể vào rồi mới thả cá vào.

7. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Cá 7 màu rất dễ nui,bạn chú ý phơi nước hoặc để lắng nước trước khi bỏ cá vào,nên cho rong và bèo vào để cá giảm stress, cá con k cần bắt ra ngoài,nếu bạn cho cá ăn đủ thì cá con sẽ luôn giỡn với các cá lớn, thức ăn chủ yếu là bobo,trùn chỉ và bột,ngoài ra rêu và ốc con bám trên rong bà bèo là nguồn thức ăn gần như vô tận cho cá con và cá lớn nếu bạn bỏ chúng nhìu.
    Nếu cá đó quý thì theo mình nên cho ăn bobo và lăng quăng,thỉnh thoảng cho ăn trùn chỉ,đó là giải pháp tuyệt vời,lưu ý"phải có rong,rêu và bèo

8. WhiteCat87

WhiteCat87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    lẽ ra khi thấy cá mái có chửa bạn nên tách riêng hồ ra(hồ rộng và chỉ có mỗi cá mái đang đẻ ,không cần đồ ăn), khi cá mái đẻ xong thì bạn hãy vớt nó ra hồ cũ, đừng di chuyển cá con lung tung, và cũng đừng sợ khi cá mẹ có ăn vài đứa vì mấy đứa đó tương lai sống không nỗi đâu nên cá mẹ mới ăn. Cá của bạn chỉ còn 5, 7 con có lẽ là do cá cái khác ăn thịt nên mới mất nhìu số lượng như vậy, mà nè cá con khi mới sinh không cần đồ ăn, phải đến 3, 4 ngày sau mới cho ăn đc, có lẽ cá chưa biết ăn nhìu mà bạn lại cho quá nhiều trùng chỉ và bobo nên cá mới bị sock -> chết :D

9. WhiteCat87

Thích đã nhận:
    3
    Nếu rãnh bạn vào topic "hội cá bảy màu " cùng trong mục cá nước ngọt ở trang cuối mình có post bài nói về cá đẻ đấy , lên đó xem để nắm rõ hơn :)

10. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Cái này bạn đúng à!!Nhưng chưa hoàn toàn!!
    Theo mình k cần bắt ra,minh nui rất nhìu nhưng hầu như k bao giờ bắt ra,nếu cứ canh mà bắt ra chắc cả ngày ôm mấy cái đám này lun wá!!
    Bạn cứ để như vậy thui,cho nhìu rong và bèo vào để cá con núp và măm măm rêu và trứng ốc li ti bám trên rong đấy!
    Phải bỏ trùng chỉ hoặc kết hợp cả bobo vào để cá cha và mẹ ăn thì nó mới k có chuyện đi kiếm cá con để xin "tí thịt",hehehe
    Bỏ bobo nhìu quá cũng có thể làm cho cá xì trét mà từ biệt cha mẹ!
    Bạn nào mún trao đổi về cá 7 màu cứ ghé nhà mình nhé!

11. WhiteCat87

Thích đã nhận:
    3
    hê hê, coi bộ bạn với mình đều thích cá 7M thì phải , hôm nào cho mình lãnh giáo vài bí quyết của bạn nhé ;)<br>

12. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Bây giờ em định làm lại từ đầu.Xin hỏi cho cá 7 màu vào chậu 1 tấc nó có đẻ không ạ .Theo các bác là để vào cái chậu nước thả rêu là nó đẻ.Em thì hic hic

13. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Ừ,tất cả đến với nhau chỉ vì đam mê 1 thú chơi lành mạnh!
    Rất vui gặp bạn!
    @Angel Fish: chậu gì mà bé có 1 tấc vậy bạn?
    Kiếm cái chậu,xô hoặc khay nhựa đều tốt,rộng khoảng 3 tấc trở lên là tốt nhất,bỏ khoảng 1 cá mái và 2 cá trống vào.Bỏ ít rong,rêu và bèo cám,bèo hoa dâu....vào để cho nhiệt độ nước ổn định và có đồ ăn tiềm năng cho cá, lấy nước đã phơi khoảng 2 ngày hoặc đã xử lý PH tốt bỏ vào, sau đó cứ.......rung đùi mà chờ,hehehe
    Hàng ngày cho cá ăn bobo là ngon lành và mau đẻ nhất,nếu k có thì cứ cho trùng chỉ hoặc lăng quăng,làm biếng thì thỉnh thoảng quăng thức ăn bộ (hiệu Kaokui,khoảng 5k/bịch khoảng nắm tay,k bít nhiu gram,heheh) vào đó cho ăn,nhưng lưu ý khi xài thức ăn này thì bỏ ít và từ từ nhé!Bỏ nhìu nước đục cá sẽ vĩnh biệt bạn đó,lúc đó đừng gọi mình à!!hehehehe
    Chúc bạn sớm có hồ cá ưng ý nhé!

14. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Yên tâm ,mình không gọi bạn đâu .Mình đi mua con khác :laughing:
    Hỏi câu cuối : bo bo kiếm ở đâu vậy ?

15. SANGSAIGON777

SANGSAIGON777 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn angel fish dâu cần phải đi mua,nếu muốn ghé mình tặng vài cặp về nuôi,mình ở q.1,dt 0909911389,thân chào./.

16. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Đứa miền trung (Phú Yên) đứa miền nam làm sao mà gặp được chứ :D
    Thật ra chỉ tốn công lựa chọn chút thôi.Cũng phải là người có kinh nghiệm ,biết tiệm nào bán cá dỏm nếu không thì cá mua về chết cả lũ.Mình là người hơi đoảng nên chỉ mua cá lớn ,mua cá nhỏ thì nó lại để làm mồi cho lũ la hán bột nhà mình mất.Còn chuyện tiền thì coi như là tiêu bớt chút tiền lẻ í mà ^^

17. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    K bít ở ngoài bạn sao chứ ở SG thì nhìu bo bo lắm!Ở ngoài đó hình như gọi là hồng trần

18. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bobo thì ngoài tiệm bán cá nhiều lắm, có 1 số tên nhưng nói bobo hay lăng quăng cám là người bán biết à^^

19. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Trong cái chậu nước bẩn nhà em xuất hiện rất rất nhiều những con nhỏ nhỏ trong nước lớn hơn hạt cát nhiều.Em thử thả cá bảy màu vào mọt lúc là nó dọn chỉ còn khoảng chục con (hình như là nó không ăn nổi nữa).Các pác gửi cho em hình bo bo để em nhận diện ạ:D

20. WhiteCat87

Thích đã nhận:
    3
    Hay quá, mấy ngày trước mình cũng làm giống bạn, thấy lu có lăng quăng mình hí hửng cho mấy anh 7M ra để nó xực, thế mà không hiểu tại tụi nó ăn nhìu hay sao mà cứ ngáp ngáp, thấy vậy vớt vào trong hồ sục khí, hôm sau mấy ảnh đi chầu trời mà không lời từ biệt lun :D