tại sao cá chết

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi haviphong, 28/7/07.

1. haviphong

haviphong Member

Thích đã nhận:
    1
    hôm vừa rồi mình mới tiễn đưa 1 em kim long úc với 1 số biểu hiện sau
    trưa mình mua cá mồi và thả vào, xong đi làm
    chiều về cá vẫn bình thường
    nhưng tối đó, cá có 1 số biểu hiện như: ngừng bơi, và đột ngột bơi thật nhanh, tông kiếng và ngóc đầu lên khỏi mặt nước. mình kiểm tra toàn bộ bể và quyết định hạ mực nước xuống đống thời thay 1/3 nước mới. hic, vậy mà không ăn thua, cá ngày càng đuối và bơi nghiêng, sau đó chuyển sang ngửa và cuối cùng mang chỉ còn thoi thóp rối die
    các anh em có biết thì xin chỉ giáo, bởi mình còn nuôi vài em rút kinh nghiệm để tiến lên nuôi KLQB, với tình trạng này thì hic hic sao dám nuôi.

2. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Có thể đoán ngay bệnh: Cá bị sốc nước, chất lượng nước có vấn đề; có thể bạn lần đầu nuôi cá rồng nên chưa có kinh nghiệm, bạn có thể tham khảo những bạn viết về kinh nghiệm xử lý trước khi cho cá vào hồ thì sẽ giúp bạn có thêm nhiều kinh nghiệm, dù sao cũng chia buồn với bạn mong rằng bạn không nản chí và vẫn yêu thích nuôi cá rồng.

3. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    lần trước mình cho cá ăn cá mồi cũng có 1 con bị như vậy,ăn xong khoảng vài phút thì nhảy lưng tưng rồi ngửa bụng,kg cứu được,thế là 1 em qb ra đi,từ đó về sau sợ mấy con cá mồi luôn

4. hoanglong70

hoanglong70 Member

Thích đã nhận:
    0
    Một người nuôi cá như anh manhlong có cùng triệu chứng giống như anh haviphong như vậy chắc không phải do nguồn nước rồi. Xin chia buồn cùng hai anh, có lẽ cá của hai anh haviphong va manhlong bị ngộ độc thực phẩm rồi ... hu hu hu ...

Last edited: 30/7/07
  5. ngocp

ngocp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng vừa đi chú thanh hồng cung bị hiện tượng như vậy xin chia buồn cùng các bác. Không biết sao nữa hix hix

6. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cùng một biểu hiện chết giống nhau nhưng có thể có nhiều nguyên nhân. dù sao cũng chia buồn cùng bạn :crying: :crying: và tự rút ra kinh nghiệm cho mình: hạn chế cho ăn cá mồi, nếu có thì phải cách ly cá mồi khoảng 2-3 ngày để theo dõi và cho hết mầm bệnh.

7. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    mình bị như vậy 2 lần,1 lần khoảng 7 tháng trước mình bị 1 con la hán to hơn bàn tay,cho ăn cá xong nó cũng bị vậy,nhưng lúc đó mình chỉ nghĩ là nó bị bệnh thôi,nhưng đến lần sau này cũng 1 hiện tương như vậy và tại 2 địa điểm khác nhau nên mình nghĩ kg phải do nước

8. nguyễn duy

nguyễn duy Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cần thay nước thường xuyên cá bạn hình như thiếu oxy hay bi hạ độc rồi cũng có khi xin chia buôn cùng bạn

9. haviphong

haviphong Member

Thích đã nhận:
    1
    chắc là mai mốt cho ăn cá mồi phải chú ý nhiều hơn, nhất là cá mồi mới mua ở cửa hàng về thì tuyệt đối không nên cho ăn liền kẻo như con cá của tui, bài học kinh nghiệm vậy. hix, đắt thật!

10. AliveAgain

AliveAgain Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn xui vậy sao!Tôi cho ăn búa xua năm này qua tháng nọ mà không sao cả,nghe bạn nói làm tôi hoang mang và sợ thiệt,đề phòng mới được.Cẩn tắc vô áy naý.

11. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Theo như mình nghĩ thì không nên cho ăn cá mồi, vì lý do sau:
    1- Cá mồi do thả chung lẫn lộn, xước vảy nên chứa mầm mống của bệnh.
    2- Cá mồi do được nuôi công nghiệp nên vì lợi nhuận nên người ta cho ăn cả hóa chất(giống như tăng trọng của gia súc).
    Ngoài ra thì theo mình nghĩ thì ko thả cá mồi quá nhiều.Vì nếu cá ko ăn hết cũng gây mất vệ sinh trong nước.
    Ngoài cá mối ra bạn vẫn có thể cho cá của mình ăn lươn, trạch , tôm sau khi làm sạch cắt nhỏ cho vào hộp để tủ lạnh ăn dần.
    Nếu ko muốn cá quên khả năng bắt mồi thì bạn cũng có thể cho ăn cá chọi hoặc cá kiếm...(tất nhiên tùy theo kinh tế của mình).

12. quốc bảo

quốc bảo Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi xin chia buồn cùng bạn! bạn hãy nâng cao kiến thức của mình hơn nữa để đạt hiệu quả trong những lần nuôi sau.

13. anh2nhawe

anh2nhawe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trước khi cho ăn cá mồi thì xử lí những con cá mồi trước.chẳng hạn cho cá tai tượng dùng trước rùi đến cá rồng
    tai tượng die thì chắc là cá rông cũng bay

14. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cho ăn xong rùi nhẩy tưng tưng đột tủ luôn hả bác!!!! ghê mấy em cá mồi quá!!!! mà các bác sử dụng cá chép hay cá lóc vậy????

15. CAVAYXANHS

CAVAYXANHS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hi

các anh ơi cá mồi là cá Lóc hay cá chép vậy các anh:confused: