Tại sao ca em lại chết?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi loc1991, 24/2/08.

1. loc1991

loc1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chao anh em,mình mới chơi cá rồng chưa rành nên tẩu 1 chú Kim long úc về nuôi được hơn 6 tháng xuông sẻ,tự nhiên đùng 1 cái ngước thẳng đầu lên trời và chết.Mình ko biết tại sao?cá rồng mà đột ngột chết đầu hướng lên trời co nghĩa là nghĩa gì? Trước lúc chết cá em bỏ ăn 1 ngày và biến bơi lúc nào cũng đưa đầu vào sau lưng hồ..Làm ơn đoán giùm em please!Thank you

2. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Khi cá bị chết có mấy vấn đề cần xem xét
    1. Nguồn thức ăn: ngộ độc do thức ăn kém phẩm chất
    2. Nguồn nước cấp: KLU rất nhạy cảm với việc thay đổi nước, nếu nguồn nước có vấn đề hay thay nước nhiều quá KLU dễ bị sốc có khả năng dẫn đến chết
    3. Hệ thống lọc, chế độ thay nước có vấn đề

Nếu bạn cho thêm mốt số chi tiết về cá và hồ cá của bạn thì các bạn có kinh nghiệm trên DD sẽ phân tích và tìm được nguyên nhân.

3. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    sao hỏi khó vậy ta ! bạn phải tả rõ chứ thế này thì khó lắm . mình nghĩ bác clear nói đúng đó . bạn kiểm tra lại các nguyên nhân đó đi nhất là do thay nước ý . cá KLU quả thật rất "nhạy" trong việc thay nước nên cũng dễ die lắm .

4. loc1991

Thích đã nhận:
    4
    Em thay nước tính tới giờ là hơn 1 tuần rồi cá của em đau có bị gì lúc mà em thay nước xong nó ăn bình thường và con cắn em nữa mà...????:crying:

5. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu bộ lọc tốt thì 1 tuần không thay nước cá vẫn sống bình thường
    Nếu bộ lọc không tốt thì sau 3 tháng đến 4 tháng sẽ tích tụ các chất có hại cho cá đến mức cá chết.

6. CAVAYXANHS

CAVAYXANHS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em nghĩ phẩm nước ko dễ gì đánh gục cá Rồng đâu trừ khi nước đục ngầu ngầu nhìn vô thấy đen thui may ra mới hạ bệ đc nó.
    em thấy cá rồng là con có sức kháng sinh cao mạnh hơn cả tai tượng ta
    máng lọc cũng chẳng sao hồi trước chưa vô diễn đàn hồ 2 m em dùng máy AP1600 công suất chỉ có 23 W hộp lọc là cái bằng mủ dùng cho hồ 2 m mà em thấy cá ko lớn bằng với các bạn đồng lứa thôi chứ chưa thấy gì khác
    theo lời bạn nói thì em nghĩ 9X% là do thức ăn cách đây cũng rất lâu trước khi nuôi cá rồng nhưng làm em nhớ mãi là hồi trước em có nuôi 1 hồ cá vàng cá chép se can hồng kim ....mà mua lăng quăng cho ăn đột nhiên mấy chú đó ra đi ko nói lời tạm biệt hic hic em nhìn mà trong lòng quằng quại T_T

7. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    vậy mình cũng chả rõ nữa . bạn tham khảo các bác khác xem sao . thế bạn dự định nuôi chú nào khác chưa ?

8. loc1991

Thích đã nhận:
    4
    MÌnh xài máy lọc loại tốt,Nên ít thay nước lắm. Hower Cảm ơn các bạn

9. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Sao mà khó quá vậy các bạn?. Dù bỏ xác em nó trước mặt, ngồi uống bia phỏn vấn chủ trực tiếp tại sao nó chết cũng chưa chắc kiếm được nguyên nhân huấn chi là qua internet.

10. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    mà thôi em nó die rồi thì thôi rút kinh nghiệm cho em sau là được mà bạn.

11. blackcat

blackcat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Quan trọng là kinh nghiệm gì ?, cá nuôi được 6 tháng thì kể ra bộ lọc cũng tạm ổn, chủ nhân thay nước 1 tuần trước khi cá chết như vậy thì cũng có thể loại trường hợp bị sốc nước vậy chỉ còn trường hợp cá nhiễm độc từ thức ăn, chủ nhân kiểm tra lại thử coi mấy ngày trước khi cá die cho ăn những gì. Hy vọng tìm ra đúng nguyên nhân để còn tránh cho những con về sau

12. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    chà vấn đề này khó nha . mình cũng không biết nguyên nhân từ đâu nữa . bạn ráng tìm rồi rút kn nha !