Tại sao cá La Hán bị đen đuôi ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi dung.nd, 8/11/07.

1. dung.nd

dung.nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Pro nào có thể cho mình hỏi: vì sao cá của mình đuôi lại bị đen vậy. Mình có 3 con đều bị (3 con nuôi 3 hồ khác nhau, ăn khoẻ, quậy như giặc, nồng độ muối thì =0,1%-100l hoà 0,1kg muối, môi trướng nước sạch, nói chung là tốt hết chỉ có cái đuôi bị đen, trước đây 0 có)

http://yahuz.com/yahuz/I09/1194520949.bmp

2. davie2557

davie2557 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho nó soi gương 1 lúc là hết ngay mà, chắc có lẽ nó bị stress đấy, hồ bạn có nhỏ quá không?

3. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đó chỉ mới là nồng muối, bạn phải kiểm tra độ ph nữa nha. đuôi cá bị cháy là ảnh hưởng nhiều bởi độ pH đó. chúc cá mau đẹp. :applause:

4. dung.nd

Thích đã nhận:
    22
    Hồ mình (1,1x45x50)m và mỗi con chiếm cứ 1 hồ và che lại không cho thấy mặt nhau. Cá không nhát, đưa tay vào mặt gương là chạy theo tay cắn liên tục, rất hung dữ. Có ai bị như tình trạng này chưa vậy

5. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá bạn bi nấm đó ( nấm này là nấm đen,nấm ăn đuôi ) vay đuôi kì đều đẹn rồi từ từ đuôi mỏng ra còn lại xương ko hà , trắng như cánh chuồn chuồn vậy .nấm này rất khó trị , mà phải trị thời gian dài mới hết . còn nếu bạn ko trị thì cá cứ đen hoài làm châu nhạt đi ko còn bóng nữa. bạn ra tiệm cá cảnh mua 1 lọ thuốc trị nấm BENSOL 30mg, về rút nước xuống còn 50% hồ cho thuốc vào .ngâm khoản 1tuần thì cá mới có khả năng hết được .

6. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá mình cũng bị như vậy và cũng bó tay không biết cách chữa, chỉ khi nào nó xung thì mới hết đen sau đó dâu lại vào đó. có ai biết tại sao không, ra tay giúp em nó với.

7. dung.nd

Thích đã nhận:
    22
    Mình đã làm theo như cách của Davie2557 nói thì quả thật nó hết đen ngay, vây kỳ đuôi đều sáng ra cả. Tuy nhiên sau đó che lại không cho thấy mặt nhau thì vẫn hoàn như cũ. Chắc có lẽ ở một mình nên nó buồn quá nên bị đen như vậy. Hiện tượng này các Pro có bị nhiều không vậy? Chỉ thấy có Thucdo giống mình.

8. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Cái này thì mình chưa bị ! nhưng thấy cũng ghê ghê ! , vậy có anh em nào biết cách phòng bệnh ( trường hợp ) này kô ? giải cứu cho anh em với !