Tại sao cá mới thả lại không ăn

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Hoài Nam, 26/12/07.

1. Hoài Nam

Hoài Nam Guest

Các bác giúp em với.
    Em mới thả 1 đôi Mal và 1 đôi bông xanh đươc 3 ngày rồi. Vậy mà khi cho ăn chỉ có đôi bông xanh là ăn thôi còn đôi Mal không chịu ăn tí gì cả. Cá vẫn khỏe nhưng em lo không biết nó trụ được mấy ngày. Các bác giúp em gấp nhé, tại sao và làm thế nào để cho nó ăn uống bình thường

2. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    cứ bình tĩnh, cá mới về con nào cũng hoảng, bạn mặc kệ nó dăm bữa nữa ăn ầm ầm thôi,nhưng khi cá mới về để tránh gây sợ hãi cho cá, lúc ăn bạn nên tắt đèn, đừng đứng loanh quanh khu đó, sau khoảng 1 tuần cứ khi nào cho ăn bạn bật đèn, lúc đó cá sẽ quen, không dát nữa

3. Hoài Nam

Hoài Nam Guest

Còn 1 em Mal chẳng chịu ăn các bác ạ. đã 16 ngày rồi. các bác cho em hỏi thế cáo sao không. Cá của em không thấy có bệnh gì cả

4. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Cho nó ăn cá lốc con loại nhỏ xíu đó. Bảo đảm ăn liền :)

5. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    như bạn vakvn nói bạn thả cá lóc con bột hay lăn quăng cho nó ăn vì như vậy sẽ kích thích nó dí theo mồi mà ăn , thân

6. hientreo650

hientreo650 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá 16 ngày không ăn mà còn sống hả bác? Hồi trước cá nhà mình không ăn năm ngày là chết à!

7. maikingham

maikingham Member

Thích đã nhận:
    0
    binh tinh nao` dung no tung len roi bi hoang . Ly do la` ca moi ve ho moi bi soc hay bi hoang so khong thich nghi kip voi moi truong nuoc ban cu doi vai ngay` sau sde no quen dan roi tu tu an

8. tamwick

tamwick Well-Known Member

Thích đã nhận:
    544
    cá em cũng mới thả được hai ngày rồi không ăn gì cả, cứ làm anh hùng núp thôi, em đang lo quá không biết nó có sống nổi không nữa. em thả trong hồ thuỷ sinh nên không dám cho ăn thức ăn sống, cho có lóc bột hả các anh, để em thử xem

9. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mới mua về thường lạ nước (các thành phần lý hóa trong nước thay đổi ), mô trường cảnh quan hồ thay đổi ....
    cách chửa nhanh nhất là thả nhiều cá cùng kích cở vào cùng và cho ăn các loại như lóc bột , lăn quăng để kích cá chạy theo mồi

10. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào các bạn!

Theo như câu hỏi của các bản ở đây (Hoài Nam, Hientreo650, Tamwick), mình không biết là các bạn nuôi cá trong hồ kích thước bao nhiêu? hồ trơn không trang trí? có nuôi chung với loại cá nào khác không (cá dữ ...)

Theo ý kiến riêng của mình, các bạn nuôi ít cá thì nên nuôi trong hồ nhỏ chẳng hạn như 8 tấc trở xuống, nếu nôi trong hồ 1 mét thì nên thả thêm cá cùng cỡ vô như bạn Danghuy nói đấy. Trong vài ngày đầu khi đem cá về, các bạn đừng bật đèn nhiều, chỉ thỉnh thoảng bật thôi, ngoài ra, nơi đặt hồ cá cũng khá quan trọng, nói chung hồ đặt ở nơi ít bị ảnh hưởng bởi thay đổi xung quanh hồ là tốt.

Thức ăn để làm cho cá dễ ăn nhất là trùn chỉ, nhưng nhớ là phải rửa sạch, vì trùnh chỉ sẽ chìm dưới đáy hồ và cá đĩa sẽ dễ dàng ăn hơn, còn nếu thả các lóc hay lăng quăng thì cá đang nhát sẽ ít khi bơi đuổi theo cá lóc, hay bơi lên mặt nước để ăn được.

Sau khi cá đã dạn rồi thì các thức ăn khác sẽ dễ dàng cho cá ăn hơn.

Khi cho cá ăn, vệ sinh hồ phải từ từ, nhẹ nhàng, đừng làm mạnh tay như cá đã quen thộc, nói chung tránh làm cho cá bị giật mình, hoảng sợ.

Nếy kỹ hơn nữa, các bạn cắm cây sưởi ở nhiệt độ 29 - 30 là Ok.

Vài ý kiến nhỏ, nếu có gì sai, các Bạn hãy nổ sung thêm nhé!

Thân chào!

Ut9

11. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của e vừa mua về nó cứ lẩn vào máy lọc,chả chịu bơi j cả..có con bị máy lọc hút dính dính vào

12. concavang

concavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    giống như người thui! mới về nhà mới thì phải thích nghi ,xem xét trước ăn uống để sau đó mà !