Tại sao cá thở gấp????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hongthuat, 17/6/07.

1. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo quan sát kỉ hằng ngày thì em thấy con kcplt nhà em(cở 1 bàn tay) thở gấp và liên tục măc dù lượng oxi trong hồ cung cấp rất đầy đủ 24/24 cá rất sung và bình thường ko có dấu hiệu bệnh tật,em cũng có quan sát 1 số con la hán ngoài tiệm thì thấy nó thở bình thường và đều đặn ko thở gấp như cá của em !!!!Vậy em muốn hỏi các bác là cá em có bị bệnh gì về hô hấp ko!! mong các bác giúp đỡ!!!!!!!

2. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Khó mà biết đươc ,nếu cá bạn thường lên mặt nước mặc dù máy lọc chạy 24/24, bạn xem lại việc thay nước và tỉ lệ muối ? Nước dơ và nồng độ muối thấp khiền việc trao đổi Oxy của cá khó khăn ,đặc biệt là cá lớn.

3. hongthuat

Thích đã nhận:
    0
    Vậy phải cho muối vào sao???? vì đuôi em nó bị đen nên em ko cho muối vào khi thay nước nữa thế còn cách nào khác nữa ko?

4. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cá của tôi cũng bị như bạn, theo quan sát vài lần thì tôi thấy không phải do thiếu O2 mà do chất lượng nước bị bẩn. Bạn thay nước đi là đỡ ngay.

Cứ thử xem, không được làm cách khác (spam) đoạn này.

5. hongthuat

Thích đã nhận:
    0
    Em cho cá ăn rất điều độ nên nước ko hề dơ hay có vấn đề gì cả nhưng chả hiểu sao em nó vẫn thở gấp????

6. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    phân cá làm nước dơ(dơ ở đây là các chất có trong phân như nitric..),thay 1 phần nước định kỳ kết hợp lọc bông+than hoạt tính.Ngoài ra bông lọc không đươc giặt sạch để giử vi sinh hửu ích phân hủy các chất dơ đó.
    Nước dơ cũng làm cá đen đuôi.

7. badboydn

badboydn Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn có thể bị bệnh giun chỗ mang đó, mình nghe ông chú nói vậy,bảo ngâm muối là khỏi,nhưng mình kô biết rõ cách chữa vì cá mình chưa bị cái này.Bạn nên hỏi nhiều người rồi đưa ra cách trị cho cá mình nhé.