Tại sao chào mào bị liệt chân và cách chữa

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi TToan, 2/10/08.

1. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Tôi đã đọc bài của bạn sinh_mayvinhphu và xin san sẻ một số kinh nghiệm với các bạn mới nuôi chim chào mào như sau:
    Chim chào mào nuôi một thời gian bỗng nhiên bị liệt chân, nằm một chỗ rồi chết thì 100% là do thức ăn của bạn không phù hợp, điều này thường xảy ra do các nguyên nhân như: bạn dùng thức ăn cho chim là loại cám con cò mua ở chợ, bạn tự pha chế thức ăn nhưng không đủ chất dinh dưỡng cần thiết ...Khi chim đã bị liệt chân, điều đầu tiên là bạn phải dừng ngay không cho ăn cám nữa, đồng thời bắt cào cào non hoặc sâu tươi(phải tươi đấy nhé) cho chúng ăn, liên tục một tuần thì con chim sẽ khỏi và sẽ bay nhảy bình thường thôi. Đấy là kinh nghiệm thực tế của bản thân tôi và đã áp dụng thành công rùi đấy. Rất mong mọi người chỉ giáo thêm.

2. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    rất đúng,chào mào bị liệt chân thường là chim bị thiếu chất,đặc biệt là những chim non,khi phát hiện ra chim mới bị liệt thì cần bổ sung thêm thức ăn khác như hoa quả,sâu,châu chấu... nếu bị nhẹ chim có thể khỏi.đôi dòng góp ý.

3. [V]Dũng

[V]Dũng Active Member

Thích đã nhận:
    3
    hồi trước mình cũng bị 1 em liệt chân rồi die. Đến đợt vừa rồi thì có 1 em, mình cho nó ăn nhiều hoa quả, cho ăn thêm các đồ ăn có chứa nhiều canxi, đặc biệt là mình làm cám còn cho vào cám 1 ít vỏ trứng gà nghiền nát và 1 ít bột vỏ sò vào cho nó ăn. Ngoài ra hằng ngày còn cho em nó ra ngoài chơi chạy nhảy nhiều cho khỏe chân nữa. Vậy là chẳng thấy có dấu hiệu gì liệt chân cả.

4. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Thông thường thiếu mồi tươi là chào mào rất hay liệt chân, nhất là mấy em nuôi từ chim non lên , khi đã bị liệt rồi bạn nên cho chim ăn nhiều mồi, và cho chim uống vitamin B, hoặc tốt hơn nên dùng viên multivitamin loại viên màu đà, loại này có chứa tất cả các loại vitamin B và một số vitamin khác, chim sẻ khỏi, nên cho liều lượng ít thôi, chỉ cần uống trong 3 ngày bạn sẻ thấy có kết quả rỏ ràng

5. thai_moscow

thai_moscow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    chào mào liệt chân là một bệnh rất đơn giản mà mọi người hay bỏ qua trong quá trình nuôi là thiếu hoan quả nhất là chào mào nuôi tư non lên ,bạn bổ xung hoa quả đều hàng ngày là ổn

6. [V]Dũng

[V]Dũng Active Member

Thích đã nhận:
    3
    multivitamin bạn nói là loại nước hay viên nén vậy bạn. Nếu là dạng viên thì làm thế nào cho nó ăn vậy. Nếu giã nhỏ thành bột thì cho vào bịch cám nó toàn lắng xuống đáy thôi. Bạn chỉ rõ hơn đc ko! thax

7. [V]Dũng

[V]Dũng Active Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn có thể chỉ cho mình biết là làm thế nào để cho dùng multivitamin đấy ko? Nếu là dạng lỏng thì ko cần bàn, còn nếu là dạng viên nén thì làm thế nào vậy. Nếu mà mình giã nhỏ thành bột cho vào bịch cám cho chim thì nó toàn lắng xuống đáy bịch thôi. Mong đc giúp đỡ! Thanks