Tai sao chim gáy không gáy vào buổi sáng.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi MelinhPlaza, 5/6/13.

1. MelinhPlaza

MelinhPlaza New Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các anh em, Em vừa kiếm được một em gáy, mang về được một ngày thì em nó đã cất tiếng ngày nhưng không hiểu vì sao em nó chỉ bắt đầu gáy từ 10h sáng ( Trong ngày em nó gáy vào các khung giờ như 10h, 13h,15h và 17h hàng ngày). Em cũng đã dùng điện thoại để kích em nó gáy vào buổi sáng nhưng xem ra không ăn thua gì. Rất mong các anh em có kinh nghiệm chỉ giáo hộ em mấy đường để cho em nó cất tiếng vào buổi sáng trước khi em đi làm.

PHIOMON, GHT, ancugay and 2 others like this.
  2. kokomalu

kokomalu Member

Thích đã nhận:
    191
    Bạn nuôi 1 thời gian (cỡ khoảng 1 năm) đến lúc nó nổi thì nó mới gáy nhiều (kể cả gáy sáng). Còn bây giờ thì nó chỉ gáy thế là tốt rồi bạn ạ.

nghia_vuong, PHIOMON, GHT and 2 others like this.
  3. MelinhPlaza

MelinhPlaza New Member

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn bác, nhưng chim em kiếm được là chim đã đứng lồng, từ khi bắt về đến giờ cũng đã gần hai tuần nhưng ngày nào em nó cũng chỉ bắt đầu gáy từ 10h sáng.

PHIOMON, GHT and ancugay like this.
  4. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    cu gáy là loại khó chơi,bạn cứ nuôi từ từ khi nào căng rồi thì ko cần nó vẫn cứ gáy

nghia_vuong, PHIOMON, GHT and 5 others like this.
  5. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Các bác trên nói đúng rồi đó bác à, cứ kiên nhẫn mà từ từ rồi cũng đuoc. Em cũng có con bổi thuần sáng sớm 6h30 là gáy và lai rai tới tối 22h vẫn gáy, nên rất cưng em nó. Còn một con bổi rừng nuôi được 2 tháng còn nhát chưa thuần nhưng mà sáng nào cũng gáy 6h là gáy rồi nín luôn chỉ gáy vào buổi sáng thôi. Ah bác nên xem vị trí treo lồng ntn nhé, treo chỗ nào tương đối yên tĩnh cao cao tí sáng em nó sẽ gáy khi căng.

6. vuongnguyenminh

vuongnguyenminh Member

Thích đã nhận:
    33
    Hi . Theo mình nghĩ là do chủ củ của nó không treo nó ra cây từ sáng sớm mà chỉ cho nó ra cây vào nữa buổi trưa nên nó có thói quen gáy từ 9-10giờ trưa đó .
    Để cu gáy siêng gáy phải thường siêng phơi nắng vào sáng sớm lúc 6-8 giờ , chiều thì lúc 2-3 giờ . Mỗi lần khoảng 30 đến 45 phút đồng hồ . Rồi cho nó ra cây hoặc chổ yên tĩnh để nó an tâm mà cất tiếng gáy .
    Thay đổi thói quen của nó rồi nó sẽ quen gáy sớm hơn nhưng với điều kiện là nó phải đang nổi .:-*

PHIOMON and ancugay like this.
  7. goc_badiem

goc_badiem Active Member

Thích đã nhận:
    108
    theo mình nghĩ chắc do tùy con thôi , cứ để theo quy luật tự nhiên tốt hơn

8. aquang7032

aquang7032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    giống em quá
    em có con chỉ gáy lúc chập tối thế mới lạ
    mà en treo bo ca ngya ngoài trời

9. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    chuyện cu cò ko vội vàng được đâu bác ah. Có con bẫy về 2-3 tháng căng lửa như mồi. Có con thì 5-6 năm mới căng....Và cũng có con nuôi 1-2 năm thì vẫn im thin thít :-S:-S:-S:-S

10. son_thanh08

son_thanh08 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    483
    Chim moi bat ve la cho ,la thuc an,nuoc uong,moi hai tuan gay la hay lam roi,chuc ban thanh cong...

PHIOMON thích bài này.
  11. dinhtkc

dinhtkc Active Member

Thích đã nhận:
    190
    bác chơi chim thì phải nhẫn chứ cố gắng đợi đi em có con 3 tháng ko gay em vẫn chăm sóc như đứa con yêu dấu của em mà. " thành công của nghệ thuật là sự đam mê" bác ah