Tại sao chim thay lông bị đuôi sole ?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi oranavn, 11/11/10.

1. oranavn

oranavn Member

Thích đã nhận:
    4
    Gà nhé cho mình hỏi tại sao chim thay lông bị lệch đuôi ( so le 2 cọng lông đuôi dài nhất í ) ? Nhà đang có 1 chú lửa bị vậy vì đây là chú thứ 2 mình nuôi nên nhờ các bạn chỉ dùm nhé ...thanks ...............

2. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Chim đuôi so le có 2 nguyên nhân:
    1. lúc thay lông rụng 2 cọng cách nhau khoảng thời gian hơn 1 ngày , nên khi mọc không thể bằng nhau
    2. Nếu gốc con chim này từ rừng về đã như vậy thì bạn không có cách nào nuôi bằng nhau được trừ khi lấy kéo tỉa cho bằng nhau.
    Nếu gặp trường hợp 1 thì khi nó rớt 1 cọng đuôi thì khi cho tắm bạn nhổ luôn cọng kia ngay, giải pháp này hơi ác nhưng khi thay xong thì khả năng mọc lại đều rất khả thi (khi bắt ra thì nên cắt móng luôn nhé, cho gọn gàng).
    Thân

tieuhoami, oranavn, Bùi Gia and 4 others like this.
  3. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Hic bắt ra tỉa lông lại còn đòi cắt chim nữa bác ác quá hic hic Nhỡ nó cắt sâu quá nó chết mất thì sao hic em nghĩ nên dùng cầu mài móng :D =))

Last edited: 12/11/10
    tieuhoami and chaudl like this.
  4. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Em bắt ra nhổ đuôi còn lại thì sẳn tỉa móng luôn cho gọn, vì trong thời gian chòe lữa thay lông , móng ra rất nhanh, khi bắt ra cắt nên cầm chim ra sáng cắt gần tới gân máu thôi (để chim ra sáng sẽ nhìn thấy 1 sợi máu nhỏ trong móng, không được cắt phạm vào), về cầu mài móng thì có tác dụng cho Họa Mi thôi em ạ, còn chòe lửa sẽ không có tác dụng đâu.
    Thân:) :)

Bùi Gia and thuyvnpt like this.
  5. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Thôi chết em rồi em ko nhổ đuôi kiểu này đuôi so le chắc chắn roài :((

chaudl thích bài này.
  6. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Há há lại sắp có thịt chim ăn rồi =))

---------- Post added at 02:36 PM ---------- Previous post was at 02:35 PM ----------

Hic thế này lại phải đi học làm nail cho chim ak hic khó quá cắt sâu chút là toạch :D

chaudl thích bài này.
  7. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Thắng BMV nên tập sửa ống nước trước, trước khi chuyển sang sửa điện nhé =))=))

bachmivuong thích bài này.
  8. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Vc làm móng cho chim thì đơn giản lắm, ra ngoài mua một cái que gỗ nhá xong mua giáp mịn dán ở dưới vậy là ổn, ko lo móng dài đau bác ợ.

tieuhoami and bachmivuong like this.
  9. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Em mới học xúc đất thui:D sợ nước với điện lắm hic giật bay xác mất :D

chaudl thích bài này.
  10. oranavn

oranavn Member

Thích đã nhận:
    4
    Cắt mỏ mi nhổ đuôi than em làm rồi nhưng lửa thì mới chơi nên chưa thử chắc phải đi tập huấn sơ zụ nail cho chim quá ! À mà nhổ lông xong nó có nhát không mấy bác ? Con lửa này 3 mùa rồi , trước em có nhổ con than mái giờ nó nhảy đùng đùng á .................

11. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Bác mà có ý định ác độc đó thì em khuyên bác là đội 1 cái mũ bảo hiểm và đeo cái khẩu trang vào làm thật nhanh gọn rồi lại cho em nó vào lồng sau đó đi ra chỗ khác lột mũ với khẩu trang là em nó lại bình thường thôi chỉ hơi hoảng 1 chút lúc đó nhưng sau là ok.

oranavn thích bài này.
  12. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bạn thử dùng theo cách của mình xem sao. Chim sắp thay lông thì bạn nên theo dõi thường xuyên, nếu sáng nay mở áo lồng mà thấy cặp đuôi phóng còn nguyên mà tới trưa thấy rớt 1 cọng, thì bạn lùa cho chim nhảy bám vào nan lồng sau đó bạn vòng tay sang và cố gắng ép và giữ chặt cọng còn lại vào nan lồng. Sau đó chim nhảy xuống cầu lại thì cọng còn lại sẽ tự rớt ra thôi. Nhớ phải theo dõi thường xuyên và chỉ áp dụng cho chim ra lông bị so le do chủ nuôi thôi, chứ chim ở rừng mua về mà bị so le thì hầu như cả đời nó cũng cứ so le ah. Vài lời xin trao đổi với các bác thôi. Thân

tieuhoami thích bài này.
  13. manh khai

manh khai New Member

Thích đã nhận:
    1
    con lửa nhà em cũng bị rớt lông đuôi chính cách nhau 1 tuấn mà vẫn ra dài bằng nhau đó có sao đâu. em thấy do chế độ chăm sóc thôi đừng nôn nóng, từ từ rồi cũng ra đều a.