Tại sao chúng ta nuôi La Hán!!??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi YETi, 9/9/06.

1. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Ít nhiều gì chúng ta những thành viên của 4rum này thích cá La hán. Vậy có khi nào các bạn tự hỏi lý do tại sao mình chơi La hán k? Bản thân tôi mới gia nhập nhưng rất thích LH vì cũng 1 tên gọi LH nhưng mỗi em có một nét riêng bên cạnh đó nó là loài cá thông minh, thân thiện như vật nuôi trong nhà. Các bạn hãy nói lên tình cảm của mình đối với LH để mọi người cùng chia sẻ đi.

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Tớ thấy nó ngồ ngộ...
    trông như chó nhà ấy, cả ngày thấy nó nằm trong góc, thấy mình về lại gần là cứ tíu tít cả lên...Ko biết mừng mình hay là mừng vì sắp được cho ăn?

3. lahanquan7

lahanquan7 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán rất ngộ nghỉnh và đẹp!

tôi cũng mới tập nuôi vài con la hán và đang nuôi thêm ít cá bột,ban đầu thì cũng chưa thấy thích thú lắm vì đó giờ tôi cũng chẳng nuôi cá lần nào cả. Nhưng được vài hôm thì thấy thích lắm,mấy con la hán tôi nuôi tuy ko đẹp, ko mắc tiền lắm nhưng thấy chúng rất thông minh,thấy tôi đi ngang qua hay xuất hiện trước hồ cá là nó bơi ra sát mặt kính,rồi lại bơi lên bơi xuống như làm trò để tôi chú ý chúng và cho chúng ăn vậy,rồi một mình nó,đôi khi nó lại gấp sỏi rồi bơi lên lại thả xuống,đôi khi ngủ cứ giật mình tưởng đâu là nhà có ăn trộm chứ,bây giờ thì tôi rất mê nuôi cá la hán,hy vọng cũng có nhiều bạn có sở thích và thấy thú vị khi nuôi vài chú la hán trong nhà,thân chào,mình ở quận 7,rất mong có thể chia sẻ kinh nghiệm với các bạn gần xa

4. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    loại này nuôi cá con thì rẻ nên tui nuôi chơi thôi...tui thích cá rồng hơn nhưng nghèo quá không có tiền mua nên đành chơi đỡ LH....LH chẳng có gì hay , ăn thì như quỷ hao quá , nuôi được 1 năm thì lại bị bảo là cá lỗi thời ...Tỉ lệ bắt cá con xác suất là 1/100--->quá hẻo

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    theo em thì :
    tại vì nó rất đẹp , lại dễ nuôi , đôi lúc kháo khỉnh , nhưng có lúc đàng ghét ( tay te tua) , nhưng sự đáng yêu từ cái đầu , từ tình tình ( khỉ) từ cái giáp ,.....đã lôi cuốn và thu nạp nhiều tay chơi vào trong nó ....đôi lúc làm nũng khi cho ăn hay khó chịu khi có gì đó khác thường ......làm ta phải tìm tòi học hỏi chạy líu lo hoan man nhưng khi chữa xong thì cảm giác hồi hợp hoan sợ đó đã ra đi và thế vào đó là sự hài lòng tự trách và thấy có lỗi nên sẽ cưng yêu hơn ............

6. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá đặc biệt là La Hán là một hình thức giải trí rất thú vị.Nếu nuôi cá bột thì cần phải đòi hỏi tính kiên trì và chịu đựng để chăm sóc cho chú cá mình đc như ý muốn,còn các đại gia mua cá lớn để nuôi vì muốn thể hiện tài sản của mình.Túm lại ai cũng có lí do nuôi cá riêng của mình, nhưng các bác đừng bao giờ hễ thấy cá các thành viên post lên xấu rồi kêu người ta bỏ nuôi em khác,đã nuôi đến đấy thì tâm đâu mà bỏ mặc dù em đó ko làm vừa mắt người xem.

7. thanhcong

thanhcong Guest

Góp vui cùng anh em trên diễn đàn vài ý nhé! Chúng ta mỗi người đều có một công việc để mưu sinh hàng ngày, sau một ngày vất vã lo toan công việc, xong phút thư giản có người thế này người thế khác, người thích cây, thích chim, thích cá ... nói chung mỗi người một sở thích riêng tư. Nhưng các bạn thấy con cá của mình nuôi dưỡng từ bé đến thành thục chưa! nó rất ngoan và gần gủi mà không cần một từ ngữ nào, tung tăng nô đùa nhởn nhơ, đôi lúc cũng hung bạo không kém "cá lớn nuốt cá bé" xong lại hiền như cũ lợn lờ lã lơi...
    Nhìn chú cá thong dong mà thèm khát, đôi lúc cuộc sống quá bận rộn và ồn ào quá ta thử tỉnh tâm ngồi nhìn vào hồ kiếng xem cá thử xem sao? Các bạn sẽ cảm thấy thật tuyệt - hỏng tin làm thử coi, hoặc khi bị sì tréc ta cứ đến bên hồ cho cá ăn thử xem.
    Mình viết văn dở lắm - biết vậy nhưng để góp vui và có chuyện để lên diễn đàn cùng với anh em vì một lý do rất đơn giản đối với mình là diễn đàn là người bạn thân nhiều kinh nghiệm.

8. colagon

colagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì mỗi lần cho cá ăn nó lại nhào đến.dạo này mình tập được cho nó hễ thấy tay mình thò vào là nó bơi tới cho mình vuốt ve.vui lắm

9. d52232dole

d52232dole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    nuôi cá/con gì cũng vậy, đơn giàn và căn bản là "THÍCH", thế thôi :)

10. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Loài cá này thấy rất dễ thương, thông minh, có lẻ trong thời gian tới sẽ có tiết mục xiết cá La Hán đấy, mình cũng đang tập dợt cho chú cá của mình đây.
    Diễn đàn mình mà tổ chức thi xiếc cá la Hán là sẽ nổi tiếng lắm các mod ơi. Có thành viên nào đăng kí tham gia không???

11. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Trời,bác HuynhLong này có phát kiến kì lạ,mà cũng hay đấy các bác!!!!Điều wan trọng là có làm dc k í!!!!
    Cá LH rất dễ nuôi,cũng đẹp và lạ với lại cần có 1 thú tiêu khiển để đeo đuổi---->nuôi LH,thế thôi!!!!!

12. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
  13. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thì nuôi con cá la hán được vài tháng rồi, hiện lớn cỡ bàn tay người lớn. Nhưng sao nó hung hăng quá, có lần mình cầm vợt đựng thức ăn đưa vô bể cho nó ăn, nó nhảy lên (chắc để đớp thức ăn) va đầu vô cái hộp lọc nước, trầy một miếng trên cục gù. Khi mình thử đưa tay vào nước chơi với nó là nó nhào tới (chắc tính cắn tay) làm mình sợ rút tay ra. Khi thay nước hồ, mình phải lấy cái vợt lớn lùa nó vô góc hồ mới thao tác được. Đọc diễn đàn thấy mấy bạn luyện được cá thò tay vô bể chơi giỡn, cá cũng giỡn lại thấy hay quá. Mình phải làm sao để cá mình thuần thục, thò tay vô nước không cắn, biết giỡn tay chủ vậy? Cám ơn các bạn.

14. d52232dole

d52232dole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nhận xét của mình:
    Cá La Hán:
    - giá cả trôi nổi, nhiều lúc không hợp lý. Các bác nào nhớ cách đây khoảng 15 năm, mua 1 con cá dĩa 15cm khoảng 300k/con là "sang" và "sung xướng" rồi, bây giờ cá La Hán to khoảng 4 ngón tính bằng "chai(s)". Con được giải nhất Tao Đàn vừa rồi được "hét" giá 50 triệu, má ơi. Cách đây mấy ngày, ở Ng Thông có 1 con King Kamfa, 35cm: 10 "chai".
    - giống: không sinh sản tự nhiên. Ý mình là không như loài cá dĩa, rồng...
    - hung dữ và háu ăn.

Chắc chuyển sang cá rồng quá, vì:
    - giá cả chuẩn.
    - sang trọng và có ý nghĩa. Tui thích nhất về title của 1 cuốn sách "Legend of Asian Dragon Fish" (hay tương tự title).

Rất vui dc chia sẽ...

15. SANGSAIGON777

SANGSAIGON777 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    còn mình lúc đầu chỉ nuôi theo dạng hưởng ứng phong trào thôi.nên cũng kô wan tâm cho lắm,nhưng nuôi 1 thời gian ,càng nuôi càng bị vẻ đẹp và tính nết dữ của nó lôi cuốn thế là mình phải cất công thuần dưỡng chú cá của mình sao cho vừa đẹp vừa vui dùa với nó(chủ với cá có thể là bạn với nhau dược mà),kô biết có bạn nào nghĩ như mình kô?

16. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em thì chỉ khoái ở nó 3 yếu tố thôi
    thứ 1:là thứ mà em khoái nhất đó là hung dữ(>_<).
    thứ 2:là nó giúp cho em tập được đức tính kiên nhẫn vì nuôi những con cá nhỏ chưa có đầu nuôi trở thành có đầu là 1 chuyện không dễ cần phải có rất nhiều thời gian.
    thứ 3:đó là sự phong phú về chủng loại:màu sắc cơ thể;châu;chữ và màu của mắt(đặc biệt hơn là em có ông bạn nuôi con khỉ mắt nó màu xanh lá cây chữ đã lột sạch và đỏ như máu nhưng châu còn rất nhiều,đến nổi có người lại coi bảo nó là king kamfa mắt xanh mới tếu chứ(^_^),để bữa nào em post hình nó lên cho anh em xem chơi và nhận xét ẻm.

17. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình thì thích tính hung dữ của nó, màu sắc và cái đầu của nó nhìn rất vui mắt. Mỗi khi đi làm về là mình muốn ngắm tụi nó à, mệt mỏi và âu lo cũng giảm bớt rất nhiều .......:blushing: :blushing: Chúng là 1 loài rất khôn nên mình cũng rất muốn huấn luyện chúng nhưng mỗi lần thọc tay vào là nó bay lại đớp nên sợ quá ~X( ~X(

18. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    có 1 số người vì sở thích , có 1 số người thì vì kinh tế . nói chung là chỉ có 2 mục đích đó!
    còn riêng tôi nuôi la hán vì chúng là người bạn tốt nhất của tôi ! nó hiểu va đùa giỡn với tôi ! chẳng khi nào thấy nó buồn cả!

19. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    bác d52232dole nè
    - "giá cả trôi nổi, nhiều lúc không hợp lý." -> nói lên tính HOT của LH. có CẦU nên CUNG mới "tung hoành"
    - Do LH là loài đuợc lai tạo ra nên nó rất phong phú về chủng loại. Có thể nói nó như những tác phẩm nghệ thuật được những người có 'tâm' và có 'nghề' tạo ra.
    Các bác thấy thế nào?

20. bombinson

bombinson Member

Thích đã nhận:
    0
    Chúng ta nuôi cá La Hán tại vì chúng là cá La Hán chứ ko phải là bất kỳ một loại cá nào khác. Nói như bác d52232dole căn bản là thích thì nuôi, đơn giản thế thôi.