Tại sao độ PH bị giảm?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Memotel, 30/1/07.

1. Memotel

Memotel Member

Thích đã nhận:
    0
    Không hiểu tại sao độ PH trong hồ cá của mình bị giảm còn 5,0, trong khi nước máy đo ở ngoài là 7,0, nước khoảng 3-4 ngày thay khoảng 1/4 nước hồ. Trong hồ để trống không bỏ sỏi và san hô, máy lọc thì bật 24/24, nhưng không hiểu sao độ PH lại bị giảm như vậy. Có ai chỉ mình nguyên nhân tại sao và cách khắc phục, xin cám ơn trước.

2. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    mình thì không nhiều khinh nghiệm lắm.nhưng cách sử dụng của mình là ;lấy cái túi lưới bỏ 1 bụm san hô vụn ,cột lại bỏ. bỏ trên hộp lọc., làm vậy mình thấy nước cũng ổn định lắm mà san hô thì dể làm vệ sinh nửa.khi nào thay lọc lấy ra cho vào vòi nước 1 lát là sạch trơn.. bạn thử xem

3. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ra Cao Quý mua dung dịch tăng PH là OK, hơi tốn kém, nge nhiều người nói dùng lọc đáy với nhiều san hô vụn giống bác CONGVINH, DUONGNGUYEN, PH khá ổn định

4. mr.po

mr.po Member

Thích đã nhận:
    0
    Do nước dơ quá cũng là nguyên nhân làm cho ph giảm. Tốt nhất bạn không nên dùng dung dịch vì nói không có giữ lâu được. Ngoài ra cũng có thể dùm san hô làm tăng p.h.
    Bạn xem lại hồ mình có dơ quá không, bông lọc có thường xuyên vệ sinh không nhé

5. Memotel

Memotel Member

Thích đã nhận:
    0
    3-4 ngày mình thay nước 1/4 hồ, nước hồ rất trong, nhưng thay nướdc để qua ngày sau đo lại còn có 5,5 độ PH à, mình thấy PH bị tuột nghỉ hoài mà không biết nguyên nhân, có ai biết chỉ mình với.

6. thaopth

Thích đã nhận:
    0
    Thật sự mình nghĩ hoài cũng không ra tại sao như vậy, hồ nuơi của bạn to hay nhỏ, nuôi cá cỡ nào rồi, sục khí nhiều vào thử xem có cải thiện được không

7. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình nghĩ là do phân cá hay những thức ăn thừa rất nhỏ mà bạn không thấy chính là những nguyên nhân làm cho pH giảm. Bạn thử làm như bạn hoangduy_kontum đã nói thử xem, mình nghĩ là có hiệu quả đó

8. Memotel

Memotel Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng nghỉ hoài mà cũng không biết tại sao nè, hồ mình 6 tấc, 3 ngày thay 1 lần (rút ra thay cở 20 lít nước), máy lọc mở 24/24, cá mình nuôi được 2 tháng rồi cở 3 ngón tay gì đó (hồ và máy lọc cùng mua với cá).

cám ơn bạn nhiều, mình cũng mới đi mua 5 kg san hô vụn, mình định thả vào hồ của mình, mình đang ngâm san hô để vài bửa nủa mình bỏ vô coi có cải thiện chút nào không.

à mà con cá của mình vây và đuôi nó cũng bị đen thui à, không biết tại sao nữa, chắc ảnh hưởng do độ PH giảm không biết có đúng không?

9. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    PH giảm có nghĩ là lượng axít trong hồ tăng. bạn nên cho 1 ít san hô vào hộp lọc dưới lớp bông đấy! còn ko bạn làm lọc đấy của anh NguyenDuong đấy, thay sỏi bằng lớp san hô!
    Hồ cá lâu ngày ko thay thì PH tăng lên. Hồ cá của bạn thì PH giảm. mình cũng ko hiểu.

10. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Bạn thay nước nhiều chút là pH tăng lên liền, với lại cá la hán ko quan trọng pH cao hay thấp đâu bạn ơi.

11. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh haohao nói kì vậy PH là quan trọng lắm anh,nhà em có nuôi con kamalau lúc đầu ko thèm để ý đến PH tưởng là cứ cho ăn tép đầy đủ là đầu lên ai ngờ lúc nó lên gần 3 ngón tay cũng ko lên đầu may nhờ thằng bạn nhắc là đo PH xem cao hay thấp nên mua về đo để điều chỉnh lại trong vòng có nữa tháng đầu nó bung lẹ lắm mà còn đẹp nữa chứ,nhưng mà độ PH tốt nhất cho cá la hán là từ 7 đến 7,5 là tốt nhất

12. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hình như em nhớ không lầm là độ pH thay đổi 1 thì trong môi trường thực thì nó đã biến đổi 10 lần và vấn đề về độ pH trong nuôi cá không bao giờ lạnh.
    Để tăng pH có thể cho san hô vụn nhưng có khi lại tăng quá cao nên phải chú ý.Thời tiết cũng làm thay đổi pH.(độ pH thích hợp cho các loại cá là từ 6.5-7).

13. thaopth

Thích đã nhận:
    0
    PH tốt nhất cho la han là 7 - 7.8 mình thấy nhiều người nói vậy, 6.5 - 7 phù hợp với cá dĩa hơn. khi nào có kết quả tốt hơn nhớ cho mọi người biết với bạn nhé

14. Hoang Hai

Hoang Hai Member

Thích đã nhận:
    0
    câu trả lời đây

PH là nồng độ ion H + trong dung dịch.PH tăng cao có thể do nguyên nhân sau:
    Nồng độ thành phần trong dd thay đổi cụ thể ở đây là nước.Bạn sử dụng nước máy nên trong đó chứa nồng độ các ion - khá lớn.như CLO .chất khử trùng phổ biến.Bạn đo Ph= 7 do trong nước máy người ta đã xử lý các ion rồi nên CL2 không thể kết hợp với ion nào.nó tồn tai ở dạng ion nhu CL- Hay CL2.khi bạn thêm nước vào bể nước cũ(chứa các thành phần ion trong đó có thể do nhiều nguyên nhân như phân cá, không khí)do đó bạn mới thấy hiện tương Ph giảm.
    Làn sau nhớ để nước ở ngoài 24h.
    A good day to poeple

15. Bao Truc

Bao Truc Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi, theo mình biết thì khi PH thấp ta phải thay nước (+ san hô vụn) còn khi PH cao ta phải tăng khí CO 2, cho mình hỏi : CO 2 mua ở đâu & cách sử dụng. Thanks !

16. victor

victor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đo PH bằng cách nào vậy? Thử thay đổi cách đo xem? Biết đâu...