Tại sao họa mi thỉnh thoảng cắn bố lồng ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Liulo, 20/6/12.

1. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Em có mua 1 con mi bổi lỡ, treo thì dạn, có thể mở hết áo lồng, nhưng cầm lồng thì còn nhảy nhẹ. Khi treo nó hót nhiều, lâu lâu em thấy nó lại xuống sàn cắn giấy báo (chủ cũ nuôi em thấy ko lót giấy báo), mấy ngày đầu về em ko thấy hiện tượng này. Các bác cho em hỏi là do nó căng lửa hay là mi con lên ? Cách khắc phục ? Cho em hỏi thêm là con mi bị hách-xì thì chữa sao nhé ! Cám ơn các bác !

thansau thích bài này.
  2. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Câu hỏi của em nhờ các bác hướng dẫn đã 1 ngày, có 37 bác đã xem qua (có rất nhiều bác lão làng) thế mà ko ai cho em 1 vài dòng chỉ bảo. Trường hợp con mi của em phải chăng quá đặc biệt nên các bác ko có kinh nghiệm để hướng dẫn em...Ôi, người tài như lá mùa thu...hu hu hu

thansau thích bài này.
  3. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    THiếu mồi tươi trầm trọng bác ạ^^....mà em để í con đủ mồi tươi thỉnh thoảng nó cũng lần mò xuống bới,đây là hoạt động hoàn toàn bình thường và không có gì nghiêm trọng,bác cứ an tâm nhé!!!
    Thêm nữa bác có hỏi rằng chim căng lửa hay là chim con lên,thì xin giải thích vs bác,bác bảo là mộc dở thì chắc chắn nó là chim rừng rồi chứ ko phải chim nuôi non nên bác nhé,chỉ dựa vào những đặc điểm trên thì cũng chưa biết chắc chắn đc chim của bác căng lửa hay không.
    Chúc bác chăm chim tốt!!!!^^:applause::applause:
    Biết vậy mời các chuyên ra góp í thêm!!!
    Em tham gia điễn đàn mình cũng lâu rồi,độ về đây hơn năm thì các bác sôm lắm,hỗ trợ rất nhiệt tình,cơ mà độ gần đây thì thỉnh thoảng các bác ms nói đc vài câu nhưng dù sao cũng thanks all!!!!!!:laughing::laughing:

Last edited: 21/6/12
    thansau and Liulo like this.
  4. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Em cám ơn bác đã có đôi lời giúp em. Em có nói là bổi lỡ vì chủ cũ bảo là đã nuôi khoảng hơn 1 năm, nên ko biết ntn? Hnay em đổi chỗ treo và quan sát kỹ lại thì ko thấy phá như hôm trước, hót hét vẫn rầm rầm, hy vọng ko phải chim non. Một ngày em cho ăn khoảng 5, 6 con dế có ít ko bác ?

Last edited: 21/6/12
    thansau thích bài này.
  5. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    theo mình thì chim bạn là chim truyền cho nên hay công phá lung tung, còn bạn chơi chim chọi thì bạn cho ăn mồi tươi thoải mái đến trưa thì thôi để chim ăn cám.

Liulo thích bài này.
  6. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    5,6 dế 1 ngày thì theo em là cũng tương đối ổn rồi,còn về hiện tượng cắn bố lồng thì chắc chắn chưa khẳng định được nó là chim truyền hay chim non bác nhé!!!:laughing::laughing:

Liulo thích bài này.
  7. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Tùy teo cách cắn bố lồng, nếu cắn lật lên để tìm gì đó dưới bố lồng(cắn bố rồi nhìn dưới bố lồng) thì có thể là thiếu mồi tươi(do bạn cho ăn khác chủ cũ chăng hạn). Còn nếu cắn mà giật mạnh nhanh, không nhìn tìm kiếm gì thì chim nết dữ và đang căng lửa.
    Còn chim bị hắt xì thì nhiều nguyên nhân như bị trúng mưa hay cảm lạnh hay nhảy hoặc mổ bị chấn thương vùng mũi...Cũng có thể nước dơ mà bị. Bạn mua viên sủi bọt VitaminC hay Ef-fa-na-gang cho uống vào buổi sáng(tối lấy hết nước ra sáng cho nước pha ít thuốc) Trưa thay nước mới.
    Chúc bạn thành công......!!!!!

chimbochao and Liulo like this.