tại sao không có box nào nói về cu rốc hết vậy ?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi tamgatre_vn, 25/11/10.

1. tamgatre_vn

tamgatre_vn Member

Thích đã nhận:
    5
    mình thấy trong diễn đàn có nhiều loại chim nhưng về chim cu rốc thì mình không thấy nói tới [YT][/YT]

2. DIENTHUY

DIENTHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Cu rốc là con gì mình không biết vậy ta,nghe vừa quen vừa lạ.

3. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    SB nghĩ cu rốc không được nuôi phổ biến, không thể mở riêng một box cho nó được, nhưng bạn vẫn có thể search tìm thông tin trên ABV, hoặc google.
    @dienthuy: Họ Cu rốc/ Megalaimidae gồm những con có mỏ to, khỏe, thường ở tầng cao nên khó bắt gặp. Search google với từ khóa là "Barbet" hay "Asian barbet" sẽ có nhiều thông tin đấy! :)

DIENTHUY thích bài này.
  4. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Nếu bạn hứng thú về loài chim này thì bạn cứ trao đổi với ae có cùng sở thích.riêng mình mỗi khi nhắc đến loài chim này,thì những năm tháng lang thang khắp các cánh rừng,triền rông lại ập về đầy ắp quá khứ.những ngày vất vả mà vui,ngày mà bọn mình sống và vượt qua bằng lý tưởng,tinh thần của tuổi trẻ.lúc đó vì không biết nó là chim gì,toàn gọi là bói cá rừng mà thôi.cũng bởi nó giống bói cá dưới xuôi,chỉ có mỏ là khác một chút.đặc biệt là chúng thường xuất hiện ven suối,nhất là những chỗ có thác nước nhỏ.mỗi khi ae đi ra suối tìm bắt cua núi để cải thiện,cứ đến tầm đứng bóng là những chú cu rốc ở đâu xuất hiện và cất tiếng rúc gọi bạn.ban đầu nghe chưa quen thấy sờ sợ,dần dà lại thấy hay và nao nao.chứ không não như tiếng chim tìm vịt.nay thấy bạn muốn tìm hiểu và chia sẻ về loài chim này,mình rất ủng hộ,đồng tình với ý kiến của bạn.mong rằng qua toppic này sẽ có nhiều ae quan tâm và bàn luận về loài chim này nhiều hơn.chúc bạn sưu tầm được nhiều tư liệu về một loài chim hay và quý hiếm này nhé!

5. truongquocviet

truongquocviet New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi?, cho mình hỏi con này có phải là củ róc không vậy?, mình đi bảy chào mào mà dính được con này mình tìm hiểu trên mạng thì đây rất giống cu róc, mình nuôi được 1 tuần rồi mà k biết nó hót như thế nào vậy bạn, bạn biết gì về loài chim này thì chỉ giùm mình với nha, cảm ơn bạn trước
    [​IMG][/IMG]

6. truongquocviet

truongquocviet New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho mình hỏi chim cu róc nó hót như thế nào vậy bạn?, bạn có biết gì về cu róc chỉ thêm cho mình với nha
    mình mới bắt đc 1 em mà k biết nuôi như thế nào
    [​IMG][/IMG]

7. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Chim bạn bẫy được đúng là cu rốc, nhưng là loại nào chính xác thì mình chịu, vì hình chỉ có 1 góc và chim hơi tối, có thể là Annam barbet hoặc Black-browed Barbet hoặc Golden-throated Barbet , mình nghiêng về con cuối cùng hơn. :)
    Thông tin thêm thì hỏi bác google vậy.

8. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Con này là cu rốc nhưng không phải cu rốc lớn mà là cu rốc bụng xanh con này hót tu rốc tu rốc đều đều còn bọn cu rốc lớn hót còn chán hơn. Bọn này ăn cám ba vì kèm hoa quả và sâu rất dễ nuôi. Bạn tham khảo ở đây có file tiếng cu rốc lớn và cu rốc bụng xanh như con của bạn hót nhé
    http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?p=159038#post159038

9. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Cu rốc thò cổ ra khỏi thân cây.........................., hình sưu tầm: