Tại sao lại như thế?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm liên quan tới betta' bắt đầu bởi Son²GoKu, 2/6/08.

1. Son²GoKu

Son²GoKu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em nuôi mấy em HM ,toàn là cho ăn trùn đông lạnh,lúc trước cho ăn cá con 1 ngày 3 cử mà cá vẫn tiêu hoá đều đều,bây giờ chỉ cho ăn trùn 1 ngày cỡ 1-2 em mà sao cá bụng vẫn bự,em sợ nên bỏ cỡ 2 ngày,bỏ 2 ngày thì bụng chỉ lép chút xíu thôi,mà cá vẫn sung ,vẫn bình thường,nhưng em sợ kg biết có tiềm ẩn căn bệnh nào kg,ai biết thì chỉ em với
    tô chè nhiều

2. blackbetta

blackbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc là bị tắc ống tiêu hóa rồi...Goku đừng cho cá ăn trùn nữa mà cứ cho ăn đồ đông lạnh chắc là Okie.

3. Son²GoKu

Thích đã nhận:
    0
    goku cho ăn đồ đông lạnh kg ah,kg có cho ăn cá nữa,mà cho ăn có khi 1 con trùn 3 ngày chưa xẹp bụng nhiều nữa,kg biết bị sao kg,em nào em nấy đôi khi có dấu hiệu xuống phong độ nữa,kog biết tiềm ẩn bệnh gì kg,cứ thấy bụng nó vẫn phình,kg dám cho ăn nữa,1 con trùn cỡ 1 con ngươi mắt người thôi,mà 3 ngày chưa tiêu hoá xong :(

4. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    ac ngoài này 1 tuần cho ăn 1 lần giỏi lắm là 2 lần hixx

5. NguyenVFC

NguyenVFC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ui joi`, theo ý tớ thì bạn ko nên cho anh đồ đông lạnh, cứ cho ăn đồ tươi sống cho lành. Vì đồ đông lạnh bao h cũng làm cho cá mất nhiệt dẫn đến gầy và yếu hơn, kém sung đi nhiều.
    Mình ngoài HN cứ sáng cho chúng nó ăn 1 lần, trùn chỉ thôi, mỗi lần 1 cục tầm 1/2 hạt lạc. Đến chiều tối lại cho ăn lần nữa, chúng nó khỏe re ah, cứ 3 hôm thay nước 1 lần, thay xong cái là nhả bọt tùm lum ah.
    Chúc cá bạn mau khỏe...

6. Son²GoKu

Thích đã nhận:
    0
    dạo này mới thấy bác Nguyên post bài đó nha :p,GoKu lúc trước cho ăn tươi sống kg đó Nguyên ơi,ăn cá con (dễ sình bụng),ăn lăng quăng thì muỗi,nên bỏ vào chai đậy nắp lại chỉ đc. 1 bữa đầu,còn trùn chỉ thì mua trùn sống cho ăn chỉ đc. 1 đêm,qua bữa sau "thúi ùm",nên thấy trùn đông lạnh sạch sẽ và gọn gàng,mà tiết kiệm đc. tiền bạc nên mua về,Nguyên chỉ giúp goku với,tô chè
    ps:cho hỏi nhỏ cái,mất nhiệt là gì mà làm cá yếu đi ?,làm sao khắc phục đc. chỉ goku ih,hậu tạ nhiều :Dì

7. NguyenVFC

NguyenVFC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hihi dạo này công việc bận quá nên mình cũng ko vào dd được.
    Mình góp ý thế này nhé:
    1. Trùn chỉ mình nuôi 1 tuần cũng ko chết đâu, cách nuôi như sau: mua mỗi lần ít thôi, 1k thôi chứ đừng mua nhiều. cho vào 1 cái chậu con hay cái xô nói chung là ko cần sâu mà cần có diện tích bề mặt lớn để trùn có thể thở được. Thay nước 2 lần sáng và tối ( nước càng sạch sống càng lâu) và cái chú ý quan trọng nhất là chỉ cho nước vừa ngâm trùn thôi ( đủ để trùn ngoi lên thở được, nước cao quá nó ko ngoi lên quá mặt nước được thì 1 hôm là thúi um ngay.
    2.Mất nhiệt có nghĩa là khi cho cá ăn thức ăn lạnh thì khi vào bụng, cá sẽ phải mất đi 1 lượng nhiệt để cân bằng nhiệt độ của cá và thức ăn( nói nôm na là làm cho thức ăn có cùng nhiệt độ với cơ thể nó, chính vì vậy nó sẽ gầy đi vì mất nhiệt đồng nghĩa với mất năng lượng mà. Ví dụ như các bà các chị muốn giảm béo thì hay uống nước lạnh đó, sẽ hao tốn kalo nhiều hơn với nước có nhiệt độ bt.
    Vậy thôi, còn theo Nguyên thì chỉ nên cho ăn trùn chỉ thôi vì nó dễ tiêu hơn các loại khác Gôku ah.
    Chúc GôKu thành công...!!!

8. Son²GoKu

Thích đã nhận:
    0
    hehe,cám ơn Nguyên nhiều,Nguyên đưa ra VD bám sát thực tế ghê :D

9. vienphuong28028

vienphuong28028 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ohoh ! lâu quá không gặp . công cuộc cải thiện cá rồng của bạn tới đâu rồi ? có tin gì vui hem? đang chờ chiêm nguỡng sản phẩm lai tạo cải thiện của bạn nè , nói cho biết với . nóng ruột quá #:-S