Tại sao luân thảo đỏ bị cụp lá vào giữa ngày?

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi Mobiado, 15/10/13.

1. Mobiado

Mobiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Mình mới trồng bụi luân thảo này đc khoảng 4 ngày, tự nhiên đến hôm nay thấy hiện tượng lá cây bị cụp lại, thời gian đang là giữa buổi trưa. Ko hiểu có bị sao ko. Co2, as, lọc đầy đủ, các cây đều đang thở như điên. Các cao thủ giúp với.

GHT thích bài này.
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Có nhiều nguyên nhân khiến cây cụp lá mà trong đó đen nhất là cây có biểu hiện sắp tèo, cây có thể cụp lá do nhịp sinh hoạc thay đổi, ví dụ ban đang bật đèn ban đếm giờ chuyển sang ban ngày thì cây sẽ có khoảng thời gian thích nghi. Cây mới trồng vô hồ cũng bị cụp lá. Ánh sáng quá mạnh làm cây thừa sáng sớm.vv...

muoivankhatmau and Mobiado like this.
  3. Mobiado

Thích đã nhận:
    36
    Theo như bác nói thì nguyên nhân do thừa sáng sớm là dễ xảy ra nhất, nếu như vậy thì có gì nguy hiểm cho cây ko ah? Cần điều chỉnh gì ko ah?

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cây nó sẽ tự điều chỉnh, nhưng chỉ sợ tác dụng phụ của thừa sáng là rêu hại và tốn điện. hì
    Mấy ông chơi thủy sinh đi đâu hết để thằng chơi chim vào trả nhời thế nhỉ?

Mobiado thích bài này.
  5. Mobiado

Thích đã nhận:
    36
    Dạ ở dười của em là TCN, rau thơm và rau má hưong nên ko dư sáng đâu ah.
    Ủa dạo này bác chuyển sang món chim cò rồi ah. Hồi 5-6 năm trước e có gặp bác 1 lần lúc đó bác vẫn chơi mà. Đợt này quay lại TS thây diễn đàn buồn thế nhỉ, chả thấy các bác ngày xưa đâu cả, bài viết cũng ít nữa.

GHT thích bài này.
  6. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    Mình thì chỉ suy luận thôi, cây lá đỏ thì sẽ hấp thụ ánh sáng trong đó có ánh sáng xanh lục, vào giữa trưa thì năng lượng trong as lục rất lớn nên nếu hấp thụ thì sẽ cháy lá. Đó cũng chính là 1 trong những lý do mà nhiều cây có màu xanh vì chúng ko hấp thụ as lục, cây đỏ thường hấp thụ as lục 1 phần để sưởi ấm. Mình nghĩ đây là quy luật tự nhiên của cây, cụp lại để giảm diện tích nhận ánh sáng. :)).

GHT and Mobiado like this.