TẠi Sao Mi ChỌi BỊ MẤt LỬa

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi mi_choi_qb, 5/8/07.

1. mi_choi_qb

mi_choi_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Các pác trên 4rum cho hỏi . Nhà tôi có nuôi mấy chú mi chọi nhưng thỉng thoãng phong độ nó thất thường . không hiểu tại sao , do ko có đồ ăn tươi hay cách ôp mái ko đúng hay có lý do khác ? Mình o quãng bình nên đồ ăn tươi của chim ko sẳn . Xin các pác yêu mi chọi chỉ giáo :applause: :applause: :applause:

KtsBim thích bài này.
  2. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    mấy pác chơi Mi đâu vô giúp pác này 1 tay đi. anhtien0508 đâu? kêu mấy pác cao thủ vô giúp cái

KtsBim thích bài này.
  3. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    hi bạn

Con chim thất thường có nhiều nguyên nhân,bạn coi xem chim bạn bị 1 trong các nguyên nhân nào sau đây nha: do nhà bạn không yên tĩnh,có chó mèo gì đó làm con chim hoảng nên bị tuột lửa,thứ 2:do khí hậu,thứ 1:Quảnh Bình thời tiết rất nóng nên họa mi khó căng lửa đc,thứ 3:do bột của bạn làm không tới hoặc thiếu chất,thứ 4:do con chim bị đá thua,phải đợi thay lông mùa sau mới chơi lại đc,thứ 5: do chim thay lông không sạch,còn lông cũ thì lửa không bao giờ ổn định,thứ 6:chỗ treo chim của bạn chưa hợp lý,treo gần nhau quá con căng lửa sẽ đè con yếu lửa hơn,có rất nhiều nguyên nhân,phải biết trực tiếp thì mới có thề nói đc,còn ở đây mình chỉ đoán thôi,không biết chính xác.

KtsBim thích bài này.
  4. mi_choi_qb

mi_choi_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Theo bạn : Thức ăn chưa tới . đối với chim đá thì thức ăn của nó gồm những gì ? mình có nge nói thức ăn "công" là gì ?b-( b-( b-(

KtsBim thích bài này.
  5. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    hi

Cái này mình không biết,mình mua thức ăn của 1 người bạn,người đó làm thành phần bột thế nào thì mình mù tịt.

KtsBim thích bài này.
  6. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    tien0508 nói dúngddó mình thấy nguời ta nói bột có thêm tom,thịt bò, sâu khô hoặc liuddiukhô và thêm nhiều trứng gànữa. chúc bạn thành công

KtsBim thích bài này.
  7. Bup

Bup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    To: anhtien0508, bạn của anh có bán đồ ăn anhtien0508 nói ra thị trường không? nếu có chỉ chỗ mua đồ ăn cho mình nhé. Tks

KtsBim thích bài này.
  8. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    không có bạn ơi,cái này là của bạn bè làm chia cho chim ăn thôi,không kinh doanh buôn bán.

KtsBim thích bài này.
  9. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Cám hoạ mi các bạn tham khảo bài viết của GIANGNT nhé :
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=1815&page=5
    Nuôi mi chọi không nên mua cám của ai hết mà mình nên tự làm và rút kinh nghiệm dần sẽ có 1 bài cám của chính mình và hoàn toàn yên tâm con chim của mình không phụ thuộc vào ai hết.
    Lúc đã có bài cám rồi thì cứ vậy mà nuôi thôi.
    .

Last edited: 13/8/07
    KtsBim and Hai_Nhai like this.
  10. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Tôi cũng nuôi một em, trước đây chiến rất ác đã đánh là chết thì thôi, vô địch mấy giải ở vùng cao rồi, bây giờ chuyển vùng về thị xã tự nhiên nó mất lửa không sung nữa, không hiểu có phải là nó đang ở xứ lạnh nay xuống nơi nóng hơn nên mất lửa? Nếu đúng vậy thì khoảng bao lâu mới lấy lại được phong độ? Mong các cao thủ có nhiều kinh nghiệm chỉ cho cách nhanh phục hồi lửa cho chú mi của tôi với.

KtsBim thích bài này.
  11. cuongnoi

cuongnoi Banned

Thích đã nhận:
    41
    Các bác cứ dấu nghề. Phải em, em cũng không nói (mỗi tội em không biết, vì mới chơi chim)

KtsBim thích bài này.
  12. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Ko phải dấu nghề đâu bạn à, có chỉ thì cũng ít thôi chứ cho hết thì lấy gì sai
    Có nói thì bạn cũng không làm được đâu, tại vì nguyên liệu thì có nhưng cách làm và cảm nhận cửa từng người nữa. Mình chỉ vài bài cho bạn xem bạn làm được không nhé. Nếu làm không được thì mình bán cho hihihiii.....Nói trước khi bạn làm thử thì làm ít thôi khi thành công hãy làm nhiều và quan trọng nhất là ghi lại % các chất hay bao nhiêu gam
    Trứng gà + gạo ( gạo ngâm nước rồi phơi khô hãy làm)
    Trứng gà + con ruốc + cám hay gạo
    Trứng gà + cám con cò + gan lợn + tôm + thịt bò
    Trứng gà + kê không vỏ + cám hay gạo
    Trứng gà + Thịt bò + cám + gạo + Kê
    Thường thì 10->30 trứng, gạo(+ cám+ kê)= 1kg, Thịt bò, sâu khô, tôm , gan lợn, liu điu,ngọc kê,trứng cá, ...nhiều thứ nữa thì bạn tự tìm liều lượng lấy thường thì 0,1kg còn nếu hơn đi té re thì mình không chịu trách nhiệm
    Riêng mình thì chỉ cám và thịt bò thôi, khi nào đá cần căng đụng nóc thì có bột chộn thêm vào. Nói chung mỗi người 1 cách thôi bạn à Chúc bạn tìm được công thức riêng cho mình hay là chế biến thêm. Riêng mình tìm hoài mệt mỏi qua dừng o chỗ này được rồi nhưng quan trọng là con chim phải TỐT thì mới hy vọng đá tốt. Còn "cùi bắp" thì mài vàng 9999, SJC ra cho ăn cũng .....?!?xù đầu.

KtsBim thích bài này.
  13. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    Chim Họa Mi của bạn bị lạ khí hậu , trong miền Nam gọi là bị CHÓI NƯỚC .Chim Hà Nội gửi vào Nam cũng hay bị như thế , con chim nó cú lình xỉnh khó chơi lắm . Theo kinh nghiệm của bản thân mình , bạn để chim nơi yên tĩnh , không cho nghe mái xùy , cho chim ãn thức ăn nhạt và cho chim uống thuốc Trị CHÓI NƯỚC ( mình không biết gọi tên thuốc là gì nên tạm gọi là Thuốc Trị Chói Nước ). Loại thuốc này mỉnh được một nghệ nhân chơi chim Họa Mi Chọi người Trung Quốc truyền cho , khi cho chim ở vùng cao xuống vùng thấp , nhất là chim ở vùngTuyên Quang , Yên Bái .....hay bị CHÓI NƯỚC , khi cho chim uống vào thì chim ổn định phong độ ngay . Mình đã đưa loại thuốc đặc trị này để Đại Ca ngoài Bắc xài rồi , hiệu quả vô cùng . Trưa mai mình bay ra Hà Nội , nếu bạn cần thì mình sẽ đưa cho một ít để dành mà xài .
    Chào Thân Ái ...!!!!

KtsBim thích bài này.
  14. Bup

Bup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Anh Nghi phổ biến cho anh em loại thuốc này nhé. Anh em chơi mi chủ yếu đưa ngoài Bắc vào nên không ít thì nhiều cũng bị "CHÓI NƯỚC". Nếu anh biết thành phần của nó thì càng tốt để anh em cùng phân tích.
    Một lần nữa cám ơn anh.

KtsBim thích bài này.
  15. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Anh Nghi_Phapsu nói nghe có lý, nhưng thuốc chống chói nước mà anh nói có bán ở đâu hay phải tự SX đó? Mà Anh đã truyền cho ai ở ngoài bắc rùi để khi tôi đi công tác về đến để xin truyền lại. Cám ơn anh nhiều lắm đó.

KtsBim thích bài này.