Tại sao mình nuôi hai con Mi đều bị lỗi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi nlphong, 25/3/12.

1. nlphong

nlphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    mình có mua 2 em mi thuần nuôi đc 1 năm,lúc trước thì rất dạng,sao khi mình nuôi thay lông xong.2 e nó rất nhát,và 1 e bị lôn mèo.còn 1 con bây giờ bị ngước,nó cứ nhìn lên trên hoài.và lúc trước mình mua thì nó hot xòe,nhưng thay long xong thì nó hết xòe,,ai có kn chỉ mình với.mình nuôi thì bình thường bung áo lồng hết,chừng nào nghĩ thì mình đóng áo lồng lai,và mình k có cho tụi nó gặp mặt nhau nha

2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    rất nhát, chắc trong quá trình pác nuôi đã làm cho 2 e nó bị hoảng, nên nhát thế và pác trùm áo lồng hơi nhìu.còn bị lộn và ngước, e nghĩ do lúc pác trùm áo lồng, pác k trùm lên tận cái chảo đựng nhớt chống kiến gần cái móc, trùm kín lên đó che ánh sáng ở trên, e mi sẽ k ngước lên đó. pác trùm hở ánh sáng ở trên, khi trùm kín lại, e mi thấy ánh sáng sẽ ngước lên nhìu và thành tật.
    đó là 1 số si nghĩ và kinh nghiệm của e, có j sai sót mong đc a e chỉ bảo thêm !

Hai_Nhai and Micon like this.
  3. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Chuẩn!!!, bổ xung thêm: có 1 cách cũng làm mi ngước lộn là khi nuôi bổi bạn treo lồng cao hơn vai mình đúng ko?, tốt nhất là treo lồng chim tầm ngang ngực ko nên treo quá cao, như thế sẽ hạn chế lộn và ngước. Mình đã có kinh nghiệm 1 con. Thân

Last edited: 26/3/12
    nlphong and Micon like this.
  4. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    mi nhát chắc bị thột hoạc quá trình nuôi không hợp lý bị mộc hoá, cái này do vô cảm, cứ nghĩ treo thế hợp lý là cứ thế treo mặc kệ con chim có thích hay không, nuôi kém mất lửa nhát, còn lộn và ngoái thì do ánh sáng phía nóc lồng nhiều hơn phần đấy lồng do treo lưng chừng trong nhà mà áo trùm mở không hợp lý (thưa, hoạc mở quá cao) lại bật điện phía trên lồng . bạn khắc phục các điểm trên thì hi vọng con khác xẽ không bị

nlphong and Hai_Nhai like this.
  5. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Viết thế này thì ae khác lấy gì mà viết nữa.
    Bổ sung nhỏ: Treo ngang tầm ngực người vẫn bị tật ngước đối với mộc hoặc mộc lỡ. Tốt nhất khi ép mộc, mộc lở là để dưới đất, cao tầm đầu gối hoặc co hơn tí là tốt, phần trên, hai bên và đặc biệt là phía sau lồng che hết. Lộn và ngoái đã thành tật thì khó rồi.

Dũng-TD, nlphong and Hai_Nhai like this.
  6. TungNam

TungNam Active Member

Thích đã nhận:
    37
    bạn nên xem lại chỗ bạn treo chim đi,con chim để ngược sáng hay bi bệnh đó lắm!111