Tại sao mua về cá mất màu!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi starfishmk, 28/2/08.

1. starfishmk

starfishmk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mua con KC PLT về sau 1 tuần là mất màu. mặc dù cả tháng nay cho ăn XO lên màu nhưng cũng không thấy lên. em có sử dụng lọc tràn 3 ngăn. chỉ khi nào cho kè với cá đực khác cỡ bằng nó thì mới lên màu đỏ rất đẹp nếu không thì chả thấy lên màu. đặc biệt cho kè với cá mái. anh em nào có kinh nghiệm chỉ em với. hay do nguồn nước hay nó bị nấm. cá em bị nấm ở vây bơi. và hay lúc lắc.. thanks~X(

2. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Bạn thay nước đi, nhớ bỏ thêm tý muối vào nước mới nhé. Chắc là bị nấm rồi, nếu sống ở môi trường tốt cá sẽ lấy lại mầu thôi. Nhớ cho ăn đầy đủ nhé..(mỗi lần thay nước từ 30 đến 50%)

3. TRAN TAN TAI

TRAN TAN TAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn cứ từ từ quan sát, có thể là cá của bạn còn lạ nước nên chưa lên màu lại thôi.Cứ nuôi thử tiếp,tháng sau xem coi nó có tiến triển tốt hơn không.Sao bạn không pót hình lên để mọi người xem kỹ hơn và cho ý kiến chuẩn sát về nó.Cố gắng lên nha.Chúc thành công

4. starfishmk

starfishmk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    rất cám ơn mấy bạn nhưng mà mình nuôi nó 2 tháng rồi chắc là không phải lạ nước đâu. mình cũng đã hút nước ra còn 1/2 hồ cho muối nhiều và bật sưởi nhưng 3 ngày sau thay nước mới thì cá lại bi lắc. bó tay luôn. tuy chỉ có cái đầu là đang bung thôi.
    Mới về màu rất đỏ ở phần ức và 2 bên má vàng thấy rõ . bây giờ chỉ hồn thôi. hình đây:
    cá 4 ngón rùi

5. meobeoi

meobeoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Đang cùng cảnh ngộ đây. Lời khuyên cho bạn, cũng là kinh nghiệm mới học được: nước sạch, muối sống, sưởi 24/24 ( vài ngày thôi cũng được), cân bằng pH, soi gương. Nếu cá nhát thì nên lấy giấy báo che hồ vài ngày rồi gỡ ra sau. Chúc vui

6. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá mình cũng từng bị giống bạn nè, sau khi cá bị nấm thì cần một thời gian dài cá mới hồi phục, lên màu lại. Phải có chế độ ăn uống hợp lí để cá khỏe lại. Thân

7. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    nuôi La-Hán bằng nước máy thì ko cần cho muối vào sẽ làm cá bị đen mình và hay bị ngứa mình .thời tiết thay đổi nước lạnh cũng làm cá bị mất màu,lúc này là mùa cá thay đổi da thịt như lột xác vậy nên có con đen rồi lột thành đỏ & vàng .cách tốt nhất là giữ môi trường nước sạch nhiệt độ & cho ăn vừa đủ thì cá sẽ khỏe đẹp ngay thoi

8. alone

alone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của bạn đã 4 ngón vậy mà đầu nhỏ vậy ah ???...... chắc k có tương lai đâu bạn ah , nói thật đó , đừng giận vì mình thấy hình như là đầu xương thì phải , k to đc đâu...

9. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    tôi củng giống như bạn theo kinh nghiêm của mình thứ nhất là dộ ph thứ hai là chế dộ ăn thường thì mới nuôi hay cho ăn quá nhiều thứ ba là chăm sóc quá kỹ thành nhát cá mình bị như vậy sau gần 50 ngày học hỏi ae trên diễn dàn dó có gì sai mong góp ý thêm

10. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mới mua về thì nhát nên mất màu thôi,đó là chuyện bình thường,nuôi khoảng 1 tuần cá sẽ bình phục lại thôi!!!!

11. Kingkamfa_1975

Kingkamfa_1975 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mở đẻn hồng nhạt nhiều tí, thay nền đỏ đi là oki liền hà.

12. davebatista

davebatista Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị nấm thì trong diễn đàn có kinh nghiệm đó 1 là thay nước muối như trong diễn đàn, 2 là ra ngoài tiệm mua chai golden rainbow màu xanh 1 lọ 10k thui để 50% nước rùi hãy bỏ, sủi khí mạnh, để khoảng 3 ngày là có kết quả, về phần màu sắc thì bạn đừng lo quá vì có lúc này lúc kia đâu phải lúc nào cũng màu như vậy, do chế độ ăn không tốt thiếu vi tà min nên thiếu sắc tố, 1 nguyên nhân nữa là do nấm làm giảm màu của cá đó bạn à, bạn hãy thử soi gương xem sao, chúc bạn thành công

13. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của bạn sao rồi. Đã khỏe lại chưa? Còn lên màu thì phải kiên trì thôi. Chúc cá bạn nhanh khỏe