Tại sao ta không thành lập CLB yêu thích gà ( tre, kiểng, nòi..

Thảo luận trong 'Sinh hoạt cộng đồng Gia cầm' bắt đầu bởi gatre_vt, 4/9/07.

1. gatre_vt

gatre_vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    493
    Cai Mon - Vinh Thanh - Cho Lach - Ben Tre
    Chào các bác! em có thắc mắc, tại sao có CLB yêu thích Cá cảnh - Chim cảnh - Hoa lan cây cảnh ? mà lại không có CLB yêu thích Gà cảnh ( gà tre, gà rừng, gà thái.... ).
    Tại sao chúng ta không thành lập 01 CLB chuyên về yêu thích gà cảnh? Để tất cả những ai có cùng sở thích như ta đều được gia nhập, trao đổi về kiến thức cũng như kinh nghiệm. Lâu lâu ai có cực phẩm thì pót lên cho anh em cùng xem.
    Em xin có ít ý kiến mong các bác góp ý.
    Gàtre_vĩnhthành thân!

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    ý của bác cũng hay nhưng nhà em chỉ có một chú,một chú đem cho rùi,có điều anh em ở đây ít ai chơi quá,mua thì cũng chỉ có một vài mối,mà gà thì ít có em nào chuẩn cả,gà thái thì ko bít ai ép đẻ để mua,ko phong phú như bên mấy loài chim khác (yến hót ,hoạ mi,lửa,than...).Bác mới vô ,vậy nhà bác có gà ko(chắc có)bác có gà Thái ko,post cho anh em cùng coi với

3. gatre_vt

Thích đã nhận:
    493
    Đấy! em lo là lo chuyện đó đó

Gà cảnh hiện nay rất hiếm mà nhất là gà tre - rừng - thái. Hầu như hộ nào nuôi gà, đều chủ yếu là gà nòi cả. Mà hể có gà nòi thì không có gà tre và các giống khác vì họ sợ bị lai. hic hic... Vì vậy em lo cho số phận của mấy chú gà nhỏ đáng yêu này, chúng ngày càng trở nên hiếm phải nói là cực hiếm.
    Lần đó vì đam mê ước muốn được sở hữu 01 chú gà, em đánh xe thử dạo một vòng quanh huyện em cùng các huyện lân cận, lâu lâu thì qua các tỉnh bạn để tìm xem có nơi nào nuôi gà tre ko? em thử hỏi các hộ dọc tuyến lộ thì chỉ được câu trả lời " gà tre hiện giờ hiếm lắm em ơi! ko ai nuôi cả có nuôi thì nuôi gà nòi thôi".
    Vì thấy sự khang hiếm của nó, em đã bỏ ra nhiều ngày, nhiều tiền của để tìm mua cho bằng được những chú gà tre 9 cống ko hề lai. hìihìhìhì ( không uổng công ).
    Em luôn hi vọng rằng các bác cũng có cùng ý nghĩ như em! Chúng ta hãy cùng bắt tay nhau bảo vệ nòi giống gà cảnh mà nhất là gà tre và gà rừng đây cũng là bảo tồn bản sắc văn hóa của dân tộc ta.
    Thank! các bác

4. gatre_vt

Thích đã nhận:
    493
    hìhìhì góp gió thành bảo mà! Bác có, thì có lẽ những bác nào yêu thích gà cảnh như ta cũng có. Tuy bây giờ hiếm thật! nhưng có lẽ chưa tuyệt chủng. Chỉ cần mình thích thì cho dù khó tìm vẩn cố tìm cho bằng được mà.
    Em thì đang sở hữu một vài loại, tuy em có 02 chú y chang như trong hình mà bác Liêm đã bót lên. Nhưng em chưa thể khẳng định được nó có phải là gà thái ko? Em muốn bót lên cho các bác cùng xem lắm mặc nổi ko có máy chụp thì sao bót lên cho các bác thưởng thức được.

5. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    vậy thì mời bác làm vài tấm,ở trong diễn đàn này khá nhìu anh em nui gà tre,có vài người mua ở nhà thành viên que_matrix(em cũng vậy),bác có thể liên lạc với Quế,để gầy giống rặc thuần,em nó hiện giờ hình như cho phối giống cận huyết.Thực sự em cũng chưa thấy gà Thái bao giờ,chắc lông nó dài hơn thui(giống halfmoon)anh em nào có hình gà Thái thì pót lên nhé,em đợi gà của em lớn ,trổ lông rùi mới pot được,cháu nó nui được 2.5 tháng,biết gáy vài tiếng éc éc rùi(1 tiếng dài),bác kinh nghiệm cho hỏi liệu bao lâu gà em mới trổ lông toàn bộ

6. gatre_vt

Thích đã nhận:
    493
    Bác que_matrix chia lại cho bác giá nhiêu 01 cặp vậy? Theo như em thấy các chú gà của nhà em thì khoảng 3 tháng rưởi - 04 tháng là ra lông đầy đủ. Gà của bác phải đợi thay chập lông sau nửa thì nó mới bung hình ra lúc đó thì trong oai ra phết.

7. phuchung

phuchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho hỏi ,gà chuẩn ngoài số đo cân nặng ra,vóc dáng phải nhỏ,nhưng nhỏ như thế nào,như cao bao nhiu,mình to bao nhiu,đuôi dài bao nhiu thì đoạt chuẩn ạ

8. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    vậy bác có hình ko ạ,hay tên tiếng anh của gà thái để em tìm trên mạng(google),em hâm mộ gà Thái đã lâu mà chưa có dịp nhìn thấy tận mắt,chỉ nghe kể

9. gatre_vt

Thích đã nhận:
    493
    Không biết bác Long đâu mất rồi nhỉ? sao ko thấy nt trả lời lại cho anh em gì hết hà.

10. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Em thì thây bây giờ họ toàn chơi gà rừng để đá thì phải chứ gà tre cũng có nhưng hok đc nhiều cho lắm , tại vì em wen 1 người chuyên đi bẫy gà rừng chuyên nghiệp nên nghê ổng nói

11. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    cá rừng nhát như thỏ,bắt khó chết,làm sao đem đá được,gà tre giờ cũng lai hơi nhìu,nên giống bị thoái hoá,có gà Thái thì may ra còn rặc,mà phải mua bên Thái cơ,chứ VN mình thì ...Thái lai hết

12. gatre_vt

Thích đã nhận:
    493
    Bác Thiện nói đúng đấy, gà rừng nhát lắm, chỉ những con thuộc đời F2 ( cho lai với gà ri ỏ gà tre ) trở về sau thì mới đá được, gà tre hiện giờ đúng là lai nhiều lắm rồi, nhưng cũng còn một số rặc.

13. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    con cú lủa bạn làm avata đẹp quá. của bạn đó hả ? nhìn gấu nhỉ hihihihi. hôm nào post cái ảnh nó lên cho anh em xẻm nhá. thank

14. gatre_vt

Thích đã nhận:
    493
    ko! Mình chỉ sở hữu được con của nó thôi. nhưng vậy cũng đủ làm mình hảnh diện rồi, khi nao có máy ảnh mình sẽ bót lên cho anh em xem.

15. missoai

missoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời mình thấy gà này ở mạn Quỳnh phụ- Thái bình có đấy.các bác xuống thử coi.ở đó họ chơi nhiều gà lắm.

16. gatre_vt

Thích đã nhận:
    493
    Mà có phải là gà tre rặc ko hay gà nòi? Ở tận Thái Bình thì xa quá! chẳng nhẻ mua 01 chú gà về chơi mà phải lội ra tới ngoải sao? hix hix ...Bác còn biết nơi nào khác ko?

17. missoai

missoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời từ HN xuống thái bìng gần mà
    còn bạn xa vậy thì chịu thôi.hôm trước mình xuống thái bình chơi thấy mấy ông có gà đẹp lắm.có những con nhỏ lắm ng ta bảo giống gà tre xịn đấy.

18. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    ko bít ngoài bắc gà tre rẻ hơn trông nam ko nhỉ,gà cú thì ko phải là hiếm ,có điều chắc nó tụ ở một nơi nào,vùng nào có thui,miền nam thì hiếm,miền bắc ko bít sao.Missoai lần đó đi có thấy mấy con gà tre mà giống con cú như vầy ko

19. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    mình vote cho ý tường thành lập hội yêu gà một phiếu này.
    cho mình khoe 2 con rừng của mình nhé"

20. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    ấy chết wên chỉnh hình rùi, anh em thông cảm nhe.