tai sao Trân Châu Nhật lên chậm quá ???

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi vulong_91, 26/5/07.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    anh em diễn đàn có ai biết vì sao Trân Châu Nhật len châm không và làm sao để nó mọc nhanh hơn dc nhỉ ?? :confused: :confused: :confused: hồi trước em sử dụng nền của anh codai trồng cây nào thì dc vài ngày là chết cây ấy !! bây giờ thì xài aquasoil chúng ko chết nhưng mà lên rất chậm !!! ~X( ~X( ~X( ~X(

2. pbtdanh

pbtdanh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn nên cho biết thêm chi tiết, nền của anh cỏ dại thì chắc không có vấn đề gì rồi :)

3. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    ah ánh sáng thì bảo đảm đủ rồi !! hồ không có CO2 !! đang xài nền aquasoil !!

còn anh em nào biết cách setup nền hồ bằng nền của anh codai thì giúp em nhá !!!

4. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Nền của anh codai mà cây bạn chết thì chắc là do nguồn nước hoặc lọc rồi.
    Dùng nền ADA thì cây lên chậm, nhưng cây khỏe và chắc chắn.
    Bạn đừng nóng vội, hãy tạo điều kiện thật tốt về ánh sáng và CO2, đảm bảo cây bạn sẽ lên vù vù cho mà xem

5. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    hồ mình là hồ nano anh sáng bảo đảm đủ !! lọc thác !! CO2 mình tạo bằng cách úp ngược 2 ống nghiệm xuống nước như anh codai vẫn hay làm !!

còn cách setup nền băng phân của anh codai thi sao các anh em giúp đỡ với !!!

6. pbtdanh

pbtdanh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Có thể vấn đề của bạn là nhiệt độ, vì hồ nano, nên nhiệt độ chênh lệch sẽ lớn, ánh sáng nhiều, đèn nóng -> hồ nóng->cây die :laughing:

7. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    ui cha nếu vấn đề là nhiệt độ thì làm sao bây giờ !! hong lẽ mình quăng vô đó vài cục nước đá !!?? :D :D :D

8. NguyenHuy

NguyenHuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cần gì mà quăng nước đá >>> làm vậy ~> die all, bạn kiếm cái kệ máng mấy cái bóng đèn lên cao 1 chút so với mặt nước ( khoảng 20~25cm là được nếu nuôi cây kô cần sáng mạnh 10~15cm nếu cây cần sáng mạnh ).
    chúc bạn may mắn ( chứ đừng đổ thừa phân bác cỏ dại trộn, mình xài co bị khỉ gì đâu, tuy hồi đó mình kô biết cá ALI phá nền nên nuôi 1 cặp nó đào nền ì xà đùng mà phân nhất định kô xì >>> phân xịn chứ gì nữa ).