Tai Tượng Châu Phi nuôi chung Thanh Long.Các bác góp ý!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Discuslam, 16/4/07.

1. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình chuẩn bị sắm 1 cắp cá Tai Tượng Phi Châu nuôi chung với Thanh Long các bác thấy có ổn không.Các bác góp cho em vài ý nên mua loại đen bông đỏ hay loại trắng bông vàng thì đẹp hơn.
    Thanks!

2. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thấy bạn lộn chủ đề rùi.Đây là box cá rồng chứ có phải là box tai tượng đâu!!

3. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Cá tai tượng cũng thuộc loại cá săn mồi, và rất dữ . Nuôi chung với cá rồng, thế nào cũng phải có một em rủ áo ra đi , cộng thêm TL hiền và nhát hơn tất cả các giống loại cá rồng Á châu .

Tiện đây tôi xin kể lại chuyện kinh nghiệm thương đau của bạn tôi cách đây vài năm . Anh ấy là chủ nhà hàng Tàu, nên trong tiệm có chưng một tiệm cá nuôi tai tượng và huyết long chung . Con HL đã được ~45cm, và đã lên màu rất đẹp . Em nó đang sống an vui và tự tại , giang sơn một cỏi, thì anh bạn tôi mang về một con tai tượng lớn hơn bàn tay người lớn một tí . Trong khoảng vài ngày thì không sao cả, tuy có bị ăn hiếp chút đỉnh theo kiểu ma củ bắt nạt ma mới . Tôi lúc ấy đã có góp ý là con HL trị giá gấp 50X con tai tượng, để thế nguy hiểm lắm . Nhưng anh bạn tôi nào đâu nghe , cho đến khoảng 2 tuần chung sống với nhau, khi đã quen nước quen cái, tôi nhận được cú điện thoại từ người bạn trong giờ làm việc, là con HL đã bị mù một mắt, còn con tai tượng thì gảy mất gần hết cái đuôi . Bọn chúng choảng nhau trong đêm, sau khi nhà hàng đã đóng cửa . Cá thì con nào đã nuôi thì cũng thương và có tình cảm, nhưng tôi nhớ cảm giác của tôi khi ghé thăm nhìn con HL mà tiếc , con cá HL mù một mắt, thì coi như hỏng, và con tai tượng thì cũng có được toàn vẹn chi đâu . :crying: :crying: :crying:

Nếu tôi có thể góp ý, thì bạn discuslam không nên làm thế . Cả hai con chẳng chóng thì chầy sẽ choảng nhau, và yêu nhau ra rít lên đấy . :laughing: =))

4. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Cám ơn các anh góp ý.Thôi để em tìm con khác rồi nhờ các anh góp ý tiếp.Con TL ở nhà em quý phái quá .Tôm cho ăn rớt xuống đáy là không bao giờ ăn mặc dù rất đói.Em đang tìm con nào ăn thức ăn dư của nó đây.

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    lên lưu xuân tín mua 2 con hoàng quân 6 sọc là OK.cá có giá trị cao sau này,dễ nuôi,không cắn cá rồng,ăn hết tôm tép thừa,ngay cả dế cá nhả ra nó cũng ăn luôn.cá chậm lớn nhưng tuổi thọ cao.giá 150k/con.

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Anh cho em hỏi con này tính tình nó có hiền không nhỉ?, nhìn con này em khoái quá, không biết nó có nuôi chung được với cá đĩa không?

7. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    nhìn thấy dữ nhưng lại là hiền.con này chọn con nào sọc lem nhiều,mép hằn rõ,mặt gãy nhiều thì sẽ lên đầu gù nhìn đẹp lắm.nuôi chung cá đĩa thì mình chưa biết nhưng mình thấy nó hiền.thích có 1 hốc cây hay san hô ở đáy làm chỗ riêng.phá cây cũng ghê lắm.thích bới sỏi,san hô nên đắp chỗ khác.nếu cá dĩa lớn thì không sao đâu.

8. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    Thế bây giờ con Huyết long ấy cong sống ko bác?:sick: ,kinh dị quá chắc ông bạn bác phải căm thù con tai tượng ấy lắm b-( b-( b-(

9. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Anh TPA cho hỏi là con Hoàng Quân 6 sọc nuôi cá cần sỏi - gốc cây - hang đá gì không.Hồ cá thanh lonh nhà em không 1 thứ gì trong hồ hết trừ cá và máy lọc thôi.Nó có thích nghi không anh!

10. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Cá quả thì chắc đã biết tính tình của mấy nguời làm thương mại/buôn bán, nhất là anh bạn của tôi lại là người gốc Hoa, nên tin vào phong thủy và sự may mắn của cá rồng mang đến cho thương vụ của anh ấy lắm . Con HL bị mù một mắt, nên anh ta đã cho nhanh, cho chóng đăng báo cho không, và đã cho em đó khoảng một tuần sau đó .

11. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    Trùi ui,cho không mà cũng đăng báo :x :x :x chuyện này chả bao giờ đào ra ở VN đâu bác ạ,nếu em là ông bạn bác thì em cho con tai tượng vào nồi lẩu luôn hôm í :D :D