Tẩm bổ gà cưng bằng món gì?

Thảo luận trong 'Sinh hoạt cộng đồng Gia cầm' bắt đầu bởi duy_xaydung, 16/6/12.

1. duy_xaydung

duy_xaydung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    Lâu lắm rồi mới log in thì thấy lời nhắn "Lâu lắm rồi không thấy bạn duy_xaydung viết bài ...". Thế nên mình viết vài dòng ngắn gọn chia sẻ với anh em.
    Vẫn thấy mọi người tẩm bổ những chú gà cưng bằng dế, super worm, ... riêng duy_xaydung vẫn cho gà của mình ăn thịt bò. Vì mình tin thịt bò sẽ bổ và tốt. Mình thường mua thịt bò vụ tại vựa ở đường Cộng Hòa với giá khá rẻ. Thịt dăm thì 80.000đ/kg, thịt mùn (kiểu mùn cưa, người ta cưa thịt đông lạnh bằng máy) chỉ 40.000đ/kg. Như vậy có lẽ ăn thịt bò rẻ hơn ăn sâu :)
    Bữa nay mình đi mua thì hết thịt bò dăm. Bà chủ bán cho mình thịt...cừu. Woa, những khoanh đùi cừu cưa láng coóng ngon mắt với giá 50.000đ/kg. Thịt cừu hết đát đấy, nhưng gà ăn chắc không sao. Mình lấy 1kg bỏ ngăn đá, mỗi ngày rã đông cho gà ăn dần.
    Nhìn đàn gà say sưa với bữa ăn sang trọng mình cũng thấy vui ... hehe ...:-*:blushing::D

ganonhaugay, gatrehg, hhhh and 7 others like this.
  2. Ga tre can tho

Ga tre can tho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    649
    cho ăn thịt hoài cũng không tốt đâu bạn,gà mập quá thì bị nhiều hạn chế,mình chỉ góp ý của mình

3. duy_xaydung

duy_xaydung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    À, cũng không ăn hoài đâu. Vài ngày mới ăn 1 lần. Thức ăn chính vẫn là cám và lúa :)))

Phúc Gà Chóp, jackie and Duc Long like this.
  4. F.TORRES

F.TORRES Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,953
    theo e ăn những thức ăn đông lạnh thì cũng ko tốt . thức ăn mất hết dinh dưỡng vì để lâu trong tủ lạnh , với lại gặp lúc gà yếu ăn vào thì sẽ gây bệnh cho gà . ko thể bằng sâu , dế . nhưng thức ăn tươi sống . vài lời góp ý nhỏ

ganonhaugay, gatrehg, EL NINO and 3 others like this.
  5. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Lâu không thấy được gà của anh Duy. Có thể nào post hình lên cho ae xem không vậy anh Duy? Thanks nhiều.

6. jackie

jackie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,318
    thịt đông lạnh để lâu cũng ko tốt,với lại thịt hết đát thì cũng nguy hiểm,gà khỏe thì ko sao chứ lỡ yếu yếu là gà bị tiêu chãy hoặc suy liền,nếu cưng gà thì cho ăn thịt bò tươi,1 tuần ăn 1 lần là ok,em để ý chăm gà mập quá lông ra hơi chậm,ko bít có bậy ko,chỉ do quan sát cá nhân thôi nha.....

7. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    theo mình ăn dế là ok nhất!!! con dế ăn rau xanh!! ăn cám .toàn đồ sạch!! dế cũng rất de chết..vì vậy mình mua dế về đảm bảo an toàn vì nêu k an toàn dế đã chết..còn vấn đề tiền bạc cũng k phải hàng đầu!!! nhất là trong lúc thay lông,,e gà của mình cần rất nhiều dinh dưỡng..dế có thể đáp ứng đầy đủ!!! mình từng dùng cho ga lâu năm..thấy tỉ lệ đau bụng đi ia ít hơn ăn wom với thịt sống..tốt nhất là ăn kèm với lúa ngâm!!! thân