Tắm chim chiều tối có hại ko???

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi hoangbuitran, 10/10/07.

1. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mình thường cho chim tắm vào buổi chiều tối khoảng 6g ko biết như vậy có dc ko? vì dạo này phải đi làm nên về trể ,va chỉ cho tắm vào giờ chiều.mong các bác chỉ giáo.thanks:-S
    :-S

2. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    tắm chim mà không có năng chim lạnh và dễ bị chúng gió và chết đó anh đừng cho chim tắm giờ đó nha anh ngày nào anh rãnh tắm nó cũng được mà.

3. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Tắm vào thời điểm nào trong ngày không quá quan trọng.Cơ bản là cho chim tắm xong phải có nắng để chim tự làm khô lông của nó chứ tắm xong mang máy sấy tóc làm khô lông chim thì dễ ..die lắm bác ạ:p

4. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Trời tối thì chim chuẩn bị đi ngủ rồi. Lông sẽ khó mà khô được. Nếu vậy sau khi tắm xong anh phải để cạnh lồng một cái bóng đèn điện để sưởi ấm. Nhưng tốt nhất là ko cho tắm. Nếu ko có thời gian thì anh cho tắm vào Chủ nhật cũng được.

5. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nếu thời tiết nóng thì ko sao , nhưng mùa mưa hay mùa lạnh thì ko nên , ngoài thiên nhiên vào mùa hè ,chim rừng thường tắm trước khi đi ngũ đó bạn , chúng thường tắm khoảng 5- 6 h chiều , mà trong rừng giờ đó là sắp tối rồi , nhưng chúng nó đều sung và mướt cả

6. wonbin_3000

wonbin_3000 Member

Thích đã nhận:
    4
    e chỉ haythấy mấy con chích chòe tắm vào sáng hoặc trưa ở hồ nước gần công ty thôi.chưa thấy tắm chiều tối bao giờ cả,1 lần e vồ được 1 chú đang tắm say sưa quá ướt cánh không bay được.hehe

7. hoangbuitran

Thích đã nhận:
    8
    nhưng mình để lồng tắm thì chúng nó qua và mình vệ sinh lống thế là chúng tự tắm còn em nào ko tắm thì mình cũng chả ép nó tự lựa chọn như vậy có dc ko.

8. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    anh tốt với chim quá nhưng nó không chịu tắm thì anh láy bình xịt xịt cho nó đi cho nó ước là nó tự tắm à.
    (lở em nói sai mong các bác bỏ qua nha).

9. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    uh anh có j` đừng cho tắm vào tối tắm tối chim ko sưởi được dễ bị cảm lanh mà toi lắm cố gắng buổi trưa đi làm về treo chim ra chỗ nắng cho nó tắm nha chơi chim thì phải chịu khó thôi anh à cố gắng lên

10. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Cho chim tắm vào buổi tối cũng được không sao đâu miễn là chim tự tắm vì chim cũng là một loài thông minh nó sẽ không tắm nếu nó thấy không khỏe. Cứ để ý xem vào những ngày động trơi thì chim ít khi tắm lắm!!
    Nhưng cho chi tắm vào buổi tối có một điều bật lợi đó là không có nắng để cho chim phơi nắng(một yếu tố không thể thiếu để cho chim căng lửa, chơi bền...)
    Vào mùa đông nếu cho chim tắm tối thì nên cho vào nước tắm của chim một ít nước nóng đủ làm cho nước không quá lạnh, chú ý khi tăm chim xong nên để nơi kín gió :laughing:

11. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Ý kiến của bác nghe cũng hợp lý nhưng thường thì chim tắm vào lúc trời có nắng sẽ tốt hơn . Chú chim biết sức khỏe của mình có ổn định hay ko , nếu ko được tốt thì chắc chắn chúng sẽ ko tắm :laughing:

12. hoangbuitran

Thích đã nhận:
    8
    nhưng mình đả cho chúng tắm khoảng một năm rồi cũng thấy bình thuòng ,tắm xông là mình chùm áo lồng lại thế là mai treo chim ra nó vẫn hót và líu .

13. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    nhưng mà anh nên tắm chim vào lúc có anh nắng vẩng tốt hơn vì lỡ có gió chúng vào nó thì mệt lắm đó.

14. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn nói rất đúng!mình cũng học hỏi từ các bô lão trong hội được chiêu này!tam chim xong rồi chùm áo lồng lại sang hôm sau chim líu rất sung và rất khỏe.các bác cứ thử đi!

15. hoangbuitran

Thích đã nhận:
    8
    vậy là bạn NoWandforevar cũng cho chim tắm như mình hả vậy là có ng giống đở lo rồi

16. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chỉ khi nào mình bận lắm thôi!cách này là do một tuyền bối chơi chim mấy chục năm rồi chỉ cho mình!thử thì cũng thấy hiệu qu3a thật!nhưng khi trở trời thì đừng nên tắm chim nha bạn!chim dễ bị trúng gió lắm!thân!

17. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Theo mình thì không nên cho chim tắm lúc trời tối, nên cho chim tắm tầm sáng từ 9-10h hoặc trưa từ 2-3h. Như thế chim mới có thời gian để giãi nắng, nên làm những gì mà chim ngoài thiên nhiên vẫn thường làm. Ăn uống tắm phơi nắng đậy lồng lúc 5-6h, như thế chim mới khỏe mạnh và hót hay.