tắm cho bể =quả chanh

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi trungboyvtpt, 28/6/14.

1. trungboyvtpt

trungboyvtpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Hôm qua em vừa tắm cho bể =1 quả chanh,sáng ra thấy bể nổi váng rêu nâu, bể em 60x25x25 bị rêu nâu hành hoành, nghĩ bụng chanh có axit nên em chử vắt 1 quả vào ai ngờ công hiệu, cây thì thấy vẫn bt có chết thì chắc phải vài hôm nữa mới biết dc,sẽ update tình hình sớm nhất cho các bác biết,bể em trông cỏ thìa và vảy ốc ,và ốc táo đỏ thì thấy ngôi lên mặt nước ko biết có chết hay ko,rêu thì chỉ cần cọ qua như cọ ghét cái là bong hết......................

Wam and truongthinh like this.
  2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nếu pH môi trường trong bể bị hạ đột ngột xuống thấp quá ( dưới 5.0 ) thì cây cối vẫn sống được nhưng nếu có cá hay tép thì khả năng vớt xác rất là cao .
    Khi bị sốc pH thì rêu hại có thể bong tróc nhưng có điều chưa hẳn là nó "chết" đâu nhe !

3. trungboyvtpt

Thích đã nhận:
    55
    vâng cá thì em vớt hết rồi,bể trồng linh tinh nên em làm liều ai ngờ lại dc,nãy em vừa thay nước xong rêu nổi lên vớt cứ như váng dầu ,h bể sạch bong kin kít rồi hehe
    để tí em thử với thùng uơm rêu đang bị dính rêu tóc xem có tác dụng ko,sẽ update cho các bác vào ngày mai

Last edited: 28/6/14
  4. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Vậy liệu cứ vắt chanh đều đặn theo lịch thì có triệt được tận gốc rễ rêu hại không bác :D

5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Mình nghĩ là đến ngày kế tiếp thì nước sẽ đục mờ ... liệu sẽ có ai tiếp tục diệt rêu theo kiểu này không nhỉ ?

6. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Theo bác thì nước đục vì vi sinh bị chết?

7. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Lâu lắm rồi khi mình còn nuôi cá dĩa , có một lần thử hạ pH bằng chanh thì sau đó nước đục kinh hồn nhưng cá thì không sao ... chắc là acid ascorbic trong chanh không bền nên nó phân hủy làm nước đục . Về sau chỉ dám dùng acid phosphoric . Các bạn thử kiểm chứng bằng một ly nước chanh để qua đêm .

sieunhanbo thích bài này.
  8. Mr.Map

Mr.Map Active Member

Thích đã nhận:
    44
    Nghe ko ổn tý nào, bạn có thể test nước úp hình hàng ngày để mọi người cùng quan sát ko

9. trungboyvtpt

Thích đã nhận:
    55
    bể em vỡ r,thì em vắt chanh ngày hôm sau rêu nổi hết lên lười chả chụp cho các bác xem,rồi em thay toàn bộ nc ,đến 3 ngày sau nc vẫn trong vắt bt mà,mỗi tội em lật bể tính làm bể mới,để tạm trong phòng vệ sinh thì bị mẹ em xê dịch nó kiểu j vỡ đáy

10. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Thay nước rồi thì làm sao mà đục được nữa.
    Ở #7 là bác truongthinh nói về việc hạ pH chứ không phải diệt rêu, hạ pH mà lại đi thay nước thì... :D

11. trungboyvtpt

Thích đã nhận:
    55
    ờ em chả biết hạ ph là sao chỉ biết rêu nó nổi lềnh bềnh hết lên ,còn 1 ít dính bể kính chỉ việc lau qua là bong hết ,sạch ko còn tí rêu nào vậy ko gọi là diệt rêu thì gọi là j hả

truongthinh thích bài này.
  12. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Phương pháp này có thể diệt tất cả , bạn nên kiểm chứng nhiều lần để có một kết luận đầy đủ về tác động của chanh đối với các vật nuôi và cây trồng xem chúng có vấn đề gì hay không sau nhiều lần thực nghiệm . Chanh và giấm ăn người ta vẫn hay dùng để lau chùi những vết ố bẩn lâu ngày trên kiếng thì chắc không phải bàn cãi .

dtduong thích bài này.
  13. trungboyvtpt

Thích đã nhận:
    55
    Bác thịnh ơi cho em hỏi chút,em định làm cái bể 80x35x35 kính 5 ly,đáy ghép= 2 mảnh kính 5ly dán keo ở giữa,liệu có khả thi ko ạ,và phuơngg pháp đáy kép của bác cỏ dại là cắt đôi tấm kính về chiều dài hay cắt đôi chiều rộng vậy ak.....thank bác nhiều

14. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    tình hình là mình cũng muốn ghép thêm tấm kính dưới đáy hồ bằng lớp keo, nhưng chưa biết làm sao cho nó chắc, bác nào đã làm thì cho xin ít kinh nghiệm. :) đáy hồ mình 160x50. thankss

15. trungboyvtpt

Thích đã nhận:
    55
    hôm nọ tớ lên nhà ông anh alexhung,thấy cái bể 80x40x40 của ông ấy,đáy cũng ghép 2 tấm 8 ly nhìn đẹp và thẩm mĩ phết,thấy bảo làm kiểu này cũng chắc phết mà lại kinh tế...........

16. mittorbin

mittorbin New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể 80 thì hơi nhỡ cỡ khi mua đèn, nâng lên 90 có thể hợp lý hơn đấy bác ạ. Với lại em thấy ghép đáy nó mạo hiểm sao ấy, bác mua một tấm đáy cũng đáng bao tiền đâu!

17. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    vấn đề là ghép 2 tấm kính lại bằng cách j hở bác, có thể hướng dẫn mình đc ko vậy :))

18. trungboyvtpt

Thích đã nhận:
    55
    bằng keo dán bể đó bác,em ko hỏi kĩ nhưng theo em đoán chắc là silicon apolo 300

19. trungboyvtpt

Thích đã nhận:
    55
    update phương pháp tắm bể = chanh của em,nói chung là thấy rêu nâu thì nổi hết lên bể,sán và ốc táo đỏ cũng ngoi lên thành bể thở ,nhưng đợt này em vắt 2 quả và tắt lọc tắt đèn 2 hôm thành ra cây trân châu cao thối rữa chết hết,đành lật bể xem ra cần [phải thử nghiệm nhiều lần nữa .............

tung_langson thích bài này.
  20. tung_langson

tung_langson Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    bể bác bao nhiêu vậy và vắt bao nhiêu quả chanh vậy , chắc là tắt lọc + c02 chứ bác e đang trầy trật với đại dịch Ê bô la nâu+ rêu j nó lên như sợi bé bé bám trên lá cây ý , cũng đang đinh tắm chanh quá