Tắm cho chim như thế nào là hợp lí ?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi boygialai, 14/8/13.

1. boygialai

boygialai Active Member

Thích đã nhận:
    89
    thân chào cả nhà
    thấy các a e trong diển đàn thắc mắc việc tắm cho chim chích chòe lửa như thế nào là hợp lí nhất vi làm không có thời gian phần vì nhà chật chội........
    để giải quyết điều này boygialai xin được chia sẽ một ít kinh nghiệm của mình
    + Tắm chim hay còn gọi là xả lửa.những chú chim hung hăn hay cắn bố lồng rồi tự cắn lông để giải quyết điều này các cao nhân thường cho chim tắm
    trên thực tế chòe lửa rất thích tắm.có thể tắm đến 2 3
    lần trong một ngày và không cố định thời gian tắm,và bất kể là trời mưa,mình cho chim tắm theo lịch trình khoảng 2 ngày là cho chim tắm 1 lần
    vào ban chiều khoảng 4h,vì sao mình tắm chim như vậy?
    vào lúc sáng chim căng lửa nhất mà mình đem phơi nắng rồi tắm thì chim sẽ bị xuống lửa vì lúc tắm là lúc chim xuống lửa nhất thực tế bạn hãy kê lồng vào chim sẽ không đấu có thì cũng 1 lúc thôi,tại sao không nhâm nhi li cafe cùng giọng hót của núi rưng mà phải cực nhọc đi tắm chim đúng ko?
    -ban chiều cũng là lúc mình rảnh rổi nhất bạn hãy nghĩ ngay đến việc tắm chim trước mình tắm sau nếu thực sự mình yêu quý nó nha,thới gian này chim cũng đã hết lực và không còn xung nữa tắm chim là hợp lí nhất,để cho khô lông tủ lồng và cho đi ngủ ngày mai lại như thế các bạn nhé !
    thân chào

chilpm_brvt thích bài này.
  2. chilpm_brvt

chilpm_brvt Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Xin chào bạn, mình vừa bắt đầu tìm hiểu và nuôi CCL.
    Bạn cho ccl tắm bất kể là trời mưa. Như vậy có ảnh hưởng đến phổi chủa nó không?!!! Và tắm vào buổi chiều như thế thì lông có kịp khô không, vì thường thì ban đêm trời sẽ lạnh ảnh hưởng đến sức khỏe của nó chăng!!?? Mình thì tắm chim vào cử trưa!!!
    Thân mến!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:30 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:20 AM ----------

CÒn vấn đề tắm năng thì thế nào vậy bạn!!??
    Thân!!!

3. kalinguyen

kalinguyen Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình thời điểm thích hợp nhất tầm 9-10h30 sáng, ko nắng ko sao miễn đừng có mưa.. chòe than hay lửa dù chuyền hay bổi xưa nay mình đều cho tắm thành công sau 1 tuần nhốt lồng (chưa có e nào ngoại lệ).
    kinh nghiệm của mình khi gặp chim khó tắm, các bạn để mặt sau lồng tắm hướng vào mặt tường (có cây phía đó càng tốt), ko bung hết áo lồng, chỉ vén mặt cửa lồng, sau đó lánh mặt tìm chỗ kín quan sát, chú ý lấy cóng nước uống của chim ra, vì nhiều khi chú nó nhát các bạn thay cóng nước sạch vào nó tắm luôn..
    đảm bảo các bạn thực hiện đúng như trên, chim chắc chắn sẽ tóe nước như các bạn mong muốn!!

4. universe_luxury

universe_luxury Member

Thích đã nhận:
    14
    mình thì cho chim nó tắm vào tầm 9h-10h sáng trước khi tắm cho em nó phơi nắng 15 phút tắm xong khô lông lại hót chuyện ầm ầm :D

5. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    ban chiều cũng là lúc mình rảnh rổi nhất bạn hãy nghĩ ngay đến việc tắm chim trước mình tắm sau nếu thực sự mình yêu quý nó ..........................ban chiều 5h mới tan sở bạn thân, mình thì chắc không rảnh nổi buổi chiều
    Bạn cho ccl tắm bất kể là trời mưa. Như vậy có ảnh hưởng đến phổi chủa nó không?!!! Và tắm vào buổi chiều như thế thì lông có kịp khô không, vì thường thì ban đêm trời sẽ lạnh ảnh hưởng đến sức khỏe của nó chăng!!?? Mình thì tắm chim vào cử trưa!!!..............trời lạnh thì không nên cho chim tắm. Nếu tắm 5h30 vẫn kịp để chim khô lông, nhưng nếu không kịp khô lông trước khi trời tối thì như bạn nói rất nguy đến phổi, vấn đề tắm nắng bạn lập thêm topic cho mọi người thảo luận. mình cũng muốn lập topic này để tham khảo pp của mọi người.

kinh nghiệm của mình khi gặp chim khó tắm, các bạn để mặt sau lồng tắm hướng vào mặt tường (có cây phía đó càng tốt), ko bung hết áo lồng, chỉ vén mặt cửa lồng, sau đó lánh mặt tìm chỗ kín quan sát, chú ý lấy cóng nước uống của chim ra, vì nhiều khi chú nó nhát các bạn thay cóng nước sạch vào nó tắm luôn.....................pp của bạn áp dụng cho chim khó tắm còn nhưng chú chim không tắm thì sao ( pó tay chứ sao á) trên thị trường có những chú chim rất hay nhưng không tắm bán với giá rất phải chăng mua về phải làm sao đây?
    mình thì cho chim nó tắm vào tầm 9h-10h sáng trước khi tắm cho em nó phơi nắng 15 phút tắm xong khô lông lại hót chuyện ầm ầm ..........tắm mát kết hợp tắm nắng cho khô lông cũng hay, tiện lợi nhưng cũng có người không dùng pp này mà tắm xong để trong mát cho khô lông, nghe hơi lạ nhưng đó là pp tốt đó ngừa trường hợp chim không xung vừa tắm xong phơi nắng chim bị cảm nhiệt