Tắm cho CM!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi thehoangsn, 21/7/08.

1. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Hình như em CM của mình bị ngứa ngáy lắm thì phải...cứ thấy em rỉa lông suốt..có lúc rụng cả lông :( . Hỏi mấy người thì họ bảo ra cửa hàng thú y mua thuốc tắm cho chó mèo về cho em CM dùng. Ko biết có đúng ko. Các cao thủ chỉ giúp mình cái....

2. thanhtunghp

thanhtunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    ban chỉ cần cho tắm thường xuyên bằng nc sạch và phơi nắng là đc.còn lếu bạn muốn chị dận thì nên mua thuốc xịt chứ dùng thuốc nc để tắm cho chim thì chim dễ bị hỏng vì khi tắm thuốc sẻ vào mắt và mồm chim,chim sẽ bị ngộ độc.

3. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    Em của mình ngày nào cũng tắm..nhưng hình như vẫn ko hết được các con ký sinh thì phải.. vẫn thấy em rỉa lông tan tác :(
    Mà các bạn có dùng thuốc gì để trị vụ đó ko?? chỉ cho mình với.............

4. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn pha thêm ít muối ăn vào nước rồi cho em nó tắm , sẽ khỏi ngứa ngay mà an toàn không tác dụng phụ :! Ngày cho em nó tắm 2 lần , độ 7h, chiều tầm 4h là oke !

5. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    Mình thấy nhiều người nói: cho chim tắm nước muốn thì rất tốt, nhưng lại làm cho lông em nó bị rít nên em nó sẽ càng rỉa lông nhiều hơn....

6. Lưu Khang

Thích đã nhận:
    43
    nuớc muối nhé :laughing: mới có tác dụng , :: .. còn nước muốn thì no !
    Thuốc đắng giã tật mà, có loại nào ngọt như mía lùi đâu, ; em ý rỉa kệ nó ! Hãy tưởng tựong nếu tắm em ý bằng mấy thứ nước hóa chất kia, em ý rỉa như vậy khéo lại ngộ độc ấy chứ !:laughing:

7. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Đúng rồi bạn phải cho chim tắm bằng nước muối pha loãng và cho tắm nắng độ khoảng 2-3 lần là hết thôi.

8. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Sau khi chim tắm và rũ lông xong, bạn nên vẩy lại cho nó một ít nước lã và mang ra cho chim và lồng phơi nắng, đến khi nào chim khô lông và có hiện tượng "đủ nắng" thì bạn có thể mang lồng vào và treo lên nơi cao và thoáng.
    CM thì tốt nhất là cho tắm thường xuyên, điều độ, nếu bận thì có thể là 2 ngày cho tắm 1 lần. Nếu tắm cho chim thường xuyên thì sẽ tạo cho chim một thói quen tốt. Tốt nhất là có một cái lồng chuyên dành cho nó tắm. Sau đây là một số hình "demo" ( con chim trong đó đang thay lông)

Cho tắm thường xuyên

Sưởi nắng sau khi tắm!

Phong độ....

... và đẹp trai sau khi tắm xong!

Hiền cô nương nghĩ chim của bạn không bị gì đâu, chú ý siêng tắm nước và cho chim sưởi nắng là ok lại ngay, bổ sung thêm cho nó vài con cào cào để chim lấy lại sức nha!
    Chúc chim bạn sớm lấy lại phong độ!

Last edited: 24/7/08
  9. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    Oa........hóa ra là cần nhiều nước thế này cơ à.
    Chân CM có chạm đáy chậu ko HCN nhỉ?

10. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Cái máng tắm này thấy vậy chứ thấp lắm, đổ nước đầy mà con này nhảy vào cũng không sao. Mà con này bản chất nó thích tắm, cứ thấy đặt lồng tắm gần đó mà trời hơi nắng một tí là chú ta tìm cách chui qua, Hiền cô nương chỉ cần đổ đầy nước, sau đó vẩy nhẹ ít nước lên người nó, lùi lại có 2 bước và ngồi nhìn chăm chú nó tắm. Khi tắm nên đặt lồng ở nơi nắng nhẹ.
    Với những con chim chưa quen thì tắm hơi mệt, có khi cho vào lồng tắm là...xổng chim ( Hiền cô nương bị xổng 1 con chim bổi), khi nó đã qua lồng tắm, đặt nơi nắng nhẹ, đổ ít nước và vẩy nhẹ nước cho ướt người nó, sau đó lùi ra xa. Khoảng 5 phút sau lại lấy nước vẩy nhẹ lên người nó, một lần tắm là vẩy khoảng 2 - 3 lần là sau này nó quen ngay. Do trời nóng, lông ướt nên nó thấy kho chụ, thế là rũ lông, vẫy cánh, nó càng cảm thấy nóng, tiện thể có máng nước bên cạnh là nó tìm cách nhảy vào tắm liền.
    Trong quá trình tắm, không nên gây tiếng động kẻo chim nhát, máng tắm đổ ít nước để cho chim quen đã.
    Máng của mình thì chân của chim chạm đến đáy lồng đó!
    Rất vui khi có người....quan tâm! Hi hi

phuong101 thích bài này.
  11. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chim rất thích tắm nhưng mình thấy cái gian nan nhất là tập cho nó chịu tắm, có nhiều con giai đoạn này gian nay lắm đấy, các bạn phải chịu khó tập cho chim tắm.

12. Lưu Khang

Thích đã nhận:
    43
    @ Hienconuong : Chào mào nhà ấy bảnh chẹo , nhìn lanh lợi quá, chịu khó tắm thảo nào lông đẹp thía!!
    Má em ý lông đỏ chói thế kia chắc là đào hoa lắm đây !!

13. chuhuyquang

chuhuyquang Active Member

Thích đã nhận:
    19
    các bác ơi tháy CM tắm mà mê , e CM cua e ko chụi tắm , bác có cách nào giup thằng e vơi !!! CM của e tù non nuôi lên ...

14. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Đã có hướng dẫn ở phần trên và một số bài trước! Bạn chịu khó xem lại nha!

15. ban luan

ban luan Member

Thích đã nhận:
    7
    Em có con chào mào non nó ko chịu sang lồng tắm phải làm sao đây các bác ơi?chỉ giúp em với.

16. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Vào hôm nào trời hơi nóng, áp 2 lồng sát nhau và đuổi cho nó qua, bạn chịu khó một lúc thì nó sẽ nhảy sang thôi, khi nó nhảy sang lồng kia thì nhanh chóng kéo cửa lại. Sau đó tưới nhẹ nước cho nó.
    Chúc bạn thành công!

17. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Bắt nó nhận nước là nó tăm chứ gì!...Đùa tí,cứ thả cóng tắm vào lồng vào trưa nóng thì chu tắm ngay thôi mà!:D:D:D