tắm cho khuyên vào mùa đông lạnh giá này như thế nào

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi lxh, 4/1/12.

1. lxh

lxh Member

Thích đã nhận:
    4
    các bạn cho mình hỏi tắm cho khuyên vào mùa đông lạnh giá này như thế nào ?
    mấy ngày tắm 1 lần :confused:
    mình đã nửa tuần này ko cho nó tắm rùi :-S
    mấy hum trước có nắng còn mang ra tắm :laughing:

khuyenkhuyen thích bài này.
  2. hungbogay

hungbogay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Theo mình thì 2 đến 3 hôm cho tắm một lần và vào buổi trưa, tắm nơi tránh gió ( trong nhà kín ) sau đó pha nước ấm cho chim tắm. Hiện tại mình đang làm vậy còn mấy ngày hôm nay trời lạnh quá có lẽ đành để vậy thôi. Bạn nào có kinh nghiệm hay chia sẻ cho chủ topic nhé> Thân

3. khuyenliu2

khuyenliu2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    theo mình rét quá không nên tắm chờ hôm nào có nắng cho tắm buổi trưa là ok

4. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Ko nên cho tắm bằng nc ấm vì .Mình đã rút kn như sau tắm nc ấm nó chỉ ấm vào lúc đó thui tắm xong con chim vẫn lạnh và lạnh hơn bình thường rất hại.Nên cho tắm nc lạnh ngay từ đầu và để nơi kín gió tắm xong nên mang vào trong nhà .Nhiệt độ trong nhà ấm hơn.Hôm nào lạnh quá thì ko nên cho tắm ^^>

hoaphuly, hungbogay and khuyenkhuyen like this.
  5. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Các bạn có thể cho chim tắm trong mùa đông ở nơi kín gió và vào buổi trưa như hungtuan đã nói ở trên, còn nước thì chỉ cần pha chút nước nóng vừa đủ để cho nước tắm khỏi giá thôi chứ đừng để ấm quá mà tắm xong chim lại lạnh mất. Còn nhiệt độ như mấy bữa nay dưới 10 độ C thì phải chờ thôi, cho em nó sang lồng tắm (không cho nước) để dọn dẹp lồng là được.

hoaphuly and khuyenkhuyen like this.
  6. hoangquyctm

hoangquyctm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    83
    Nửa tháng nay lạnh quá, lại mưa nên rất là buốt. Mình chẳng dám cho Vành khuyên tắm, mà lắm lúc sợ nó bẩn quá. Có hôm đợi buổi trưa thời tiết cao nhất pha nước ấm cho nó tắm mà nó cũng chả dám tắm, chỉ nhảy nhót quanh quanh. Dạo này chắc lâu không tắm nên ngày nào nó cũng rũ lông và rỉa lông khô. Không biết thế có việc gì không các bác nhỉ? Sợ sau mùa đông mấy con Vành khuyên bị ghẻ mất thì khổ thân nó quá.

7. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    theo em k nên cho chúg nó tắm bác ạ
    tại trời này lạnh quá , đến mình tắm sog còn lạnh nữa là tụi nó k có quần áo ấm như mình
    em toàn cho sag lồg tắm nhưg k để khay tắm để dọn lồg r lại cho vào
    chờ khi nào nhiệt độ cao lên thì mới tắm

8. vietanhthoi

vietanhthoi Member

Thích đã nhận:
    13
    không sao đâu mọi ng.mùa đông em ngày nào cũng cho tắm có sao đâu.

9. hoangquyctm

Thích đã nhận:
    83
    Chắc bác này ở trong miền nam, bác không biết miền bắc mấy tuần này toàn 8-11 độ thì người tắm còn chết chứ chả chim. :laughing:
    Có gì không phải mong các bác bỏ quá cho.

10. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Áp lồng tắm vào nếu nó muốn thì tự nó sẽ tắm. Đến yểng mình còn cho tắm trên sân thượng nữa là khuyên :D

11. mocliuxoe

mocliuxoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Lạnh cũng chẳng vấn đề gì cứ đúng lịch tắm là tắm,mà chúng nó tắm như điên,nước bay tung tóe.he...hee

12. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Nhưng mà nhìn sót ruột lắm bạn à, lông bết lại- trời lạnh cũng sợ, nhỡ đâu... Thôi chờ vậy, hôm nay tranh thủ được chút cũng mừng, trời hửng nắng mà.

13. hoangquyctm

Thích đã nhận:
    83
    Sao khuyên nhà mình nó không dám tắm, tháng trước còn nắng ấm để tắm cái là xông vào tắm ngay, còn giờ để cho em nó tắm nó chỉ nhảy quanh bát nước rồi loanh quanh lại nhảy ra, nhất định không tắm. Có mỗi em tắm xong lông xù nước, mãi không khô, đứng co ro, tưởng toi nhưng may mà không sao. Giờ không dám cho tắm nữa. Dạo này mấy em khuyên nhà mình cứ đứng trên cầu, rũ lông xoành xoạch và rỉa lông thôi. :laughing:

14. tapnuoikhuyen

tapnuoikhuyen Active Member

Thích đã nhận:
    9
    theo mình trời lạnh quá thì thôi không cần tắm , dọn dẹp vệ sinh lồng sạch se là ok rồi , ngày nào cũng vệ sinh lồng , nếu tắm cho chim thì pha nước cho khỏi tan giá , cho vào nhà tắm đóng kín cửa để tránh gió lùa, chuẩn bị sẵn máy sấy tóc , đợi em k tắm xong ta bật máy sấy cho em nó khô lông , mình vẫn làm các này em k nhà mình rất thích đứng yên trên cầu để cho mình sấy . nên tắm vào buổi trưa . chúc anh em có những chú k dep !

hoaphuly thích bài này.
  15. lohanbj

lohanbj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    641
    Gửi anh em clip khuyên tắm mùa đông

[flash]http://www.youtube.com/v/BeN7YS0kGQU&context=C393b5c0ADOEgsToPDskLqZh64A1bELjd16ysQluPt[/flash]

hoaphuly thích bài này.
  16. hoangquyctm

Thích đã nhận:
    83
    hi hi hi, bác bảo clip khuyên tắm mùa đông nhưng trên clip làm sao biết được mùa đông?! Nhưng thấy mấy chú khuyên lao vào lại nhảy bắn ra chắc là vì lạnh quá trông tội tội, không dám cho tắm. Nhưng không cho em nó tắm mùa đông sợ sang mùa hè nó quên cách tắm mất. Thôi đành để hôm nào hảnh hảnh nắng hoặc làm như bác tapnuoikhuyen cũng được vậy.

17. hoangquyctm

Thích đã nhận:
    83
    Chào các bác, mấy hôm nay cứ cho khuyên sang lồng tắm thì nó cũng chả thèm tắm, chỉ nhày nhót qua lại nên chán quá lại chuyển sang lồng. Trưa nay táy máy thế nào mang lồng ra treo để em nó hưởng tí ánh sáng thì quên mất đóng cửa lồng treo lên em nó còn đứng lồng một tí rồi trong lúc quấn áo lồng thấy vèo, chít chít tạm biệt. :crying: Mình thẫn thờ một lúc chán quá, ngó nghiêng lên cây một hồi xem có thấy bóng dáng em nó đâu không trong lòng chả còn tẹo hy vọng gì... Nhưng rồi thấy có chú chim nào đó nhảy nhót trên cây bưởi, lao vào những chiếc lá đọng nước mưa tắm xoành xoạch, rồi đứng cành rỉa lông rất hồn nhiên. Mình treo lồng cũ ra thấy em nó cứ mon men đến gần rồi tự nhiên lại chui tọt vào lồng ăn cám. :laughing: thế là em nó nhớ chủ đây mà. Mình thích quá nên treo em nó vào nhà ngắm nghía mãi.

tuanlv thích bài này.
  18. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    chim nuôi lâu nó thía đấy bác ko mất đc đâu hi hi.

19. kiencang350

kiencang350 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Chim mìh ra ngoài giao lưu là chuyện bình thường, một tuần thả em nó ra 1-2 lần nếu có mình có time ở nhà. Còn chuyện tắm thì em nó thích nhất là tắm nước bồ kết, mình cứ nướng 2 quả cho vỏ chuyển màu một chút rồi gói giấy báo để vào lọ, hôm nào tắm thì bẻ một nửa ra cho vào cốc thủy tinh bao giờ ra màu và sờ vào nước ko thấy nóng thì đổ vào máng tắm cho khuyên. Một tuần tắm cho em nó 4 lần như thế lông sẽ óng mượt và ko bh có kí sinh trùng nữa.

Nguyễn... thích bài này.