Tắm cho xích

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi linhbongbong, 13/4/11.

1. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Mấy hôm nay trời nắng đẹp mình muốn hỏi ý kiến các bạn có nen tắm cho xích không và tắm như thế nào? Chú xích của mình đươc khoảng 6 tuần tuổi.

2. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Theo mình xích 6 tuần tuổi thì chưa cần thiết phải tắm. Còn nếu muốn tắm cũng chẳng sao, bạn có thể tăm 1 trong 2 cách:
    - Tắm tự chọn: để 1 âu nước nhỏ (ít nước thôi) để chim tự lựa chọn.
    - Tắm cưỡng bức: dùng bình tưới cây (loại xịt sương mù) xịt lên mình xích (xịt ít thôi nhé).
    Tắm xong ngay lập tức phải đưa chim ra nắng để sưởi ấm, hoặc dùng đèn sưởi ấm ngay cho chim

hun and linhbongbong like this.
  3. ketsieupham

ketsieupham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Muốn tắm cũng được vậy. Mình vẫn tắm đấy thôi. Nấu nước nóng, pha cho âm ấm. dể em nó vào tắm thôi, lấy ra khỏi nước là chùm khăn chùm em nó liền. Xong lấy máy sấy tóc sấy em nó cho mau khô vậy là xong rồi ^^

4. nhiepphonghut

nhiepphonghut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    oạch trời này ko cần pha nóng nữa đâu,các bác toàn dùng các phương pháp ép buộc thôi à,các bác ở đây đã nuôi nhiều vẹt chưa mà cho tắm kiểu này
    Thứ nhất tắm theo kiểu các loại chim sáo,chào mào,chòe dùng 1 âu nước để vào lồng tắm------->cái này phải luyện từ nhỏ,vẹt cũng như các loài khác,nuôi từ bé lên mà ko dậy tắm lớn rất rất khó biết tắm chậu ạ
    Thứ hai:Tắm bằng bình phun sương,trước khi tắm,bác phải thăm dò xem em ấy có muốn tắm ko,nếu ko muốn tắm hoặc chưa cảm nhận cần phải tắm theo em thì chỉ nên phun 1 vài giọt sương lên lông em ấy cho em ấy rỉa.Còn em ấy muốn tắm thì sẽ giang cánh rộng,xoay vòng tròn cho các bác phun sương,vừa xoay vừa kêu thích thú....đấy mới là biểu hiện tắm,chứ các bác mà cứ cầm em ấy dúi vào âu nước em nghĩ khả năng cảm lạnh đi tong em vẹt là cao.

linhbongbong thích bài này.
  5. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Sao lại tắm bắng nước ấm? khi tắm chim thì chỉ dùng nước lạnh, nước ấm sẽ là hư lớp dầu trên lông chim, nên vì vậy khi tắm thì chọn những ngày trời nắng ấm mà tắm rồi cho chim tắm nắng. Tắm chim nên để tự nhiên chứ không cần dùng khăn hay máy sấy gì gì cả. Vẹt có thể cho tắm trong chậu nước, cái này chỉ thử với yến phụng và lovebird thôi chứ chưa thử với má vàng, cứ để chậu nước 24/24 trong chuồng, khi cần theo bản năng nó sẽ tắm trong đấy, sau khi quen thì để chậu nước vào là nhảy vô tắm liền. Còn dùng bình xịt thì khi xịt vài cái đầu mà thấy nó xòe cánh, xù lông lên là nó đang có cảm hứng để tắm, còn không là sẽ kiếm cách chạy trốn.

6. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Đúng là "Ketsieupham" ^_^.....................................