Tắm nắng cho chòe Lửa!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi thehoangsn, 16/10/08.

1. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Các bạn cho mình hỏi chút nhé!
    Khoảng thời gian nào trong ngày thì mình nên cho Chòe Lửa tắm nắng các bạn nhỉ(sáng...trưa...chiều...)?
    Mỗi lần tắm nắng trong bao lâu?
    thanks các bạn!

2. bluto

bluto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Thời gian tắm nắng tốt nhất cho mọi loài chim là vào buổi sáng, khi trời bắt đầu hửng nắng. Bạn cho chim phơi nắng trong khoảng 15 đến 20', nếu nắng nhẹ thì phơi cả nửa tiếng cũng không sao.

3. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chào bạn.
    Tắm nắng rất quan trọng đối với đa số loài chim. Nếu được tắm nắng đầy đủ, chim sẽ khỏe mạnh, xung và mau căng lửa.
    Theo mình thì chích chèo và các loại chim khác cần tắm nắng hai lần trong một ngày: 1. Nắng buổi sáng sớm khi mặt trời mới mọc tắm khoảng 15-30p. 2. Nắng chiều khi hết gắt, khoảng 4g30-5g chiều, tắm khoảng 15p.
    Còn nắng buổi trưa gắt lắm không nên.
    CHúc chim bạn mau căng lửa.

4. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    nắng sớm: trước 9g phơi khoảng 15 - 30 phút là ok
    nắng chiều: sau 4g cũng phơi khoảng 15 - 30 phút
    Nắng gắt: cũng nên phơi 1 tý, thường nắng gắt chim xòe hết lông ra để phơi( chắc cho chết chí ^^) lưu ý là chỉ nên từ 5-10 phút, ko được để lâu.
    Chú ý : phơi nắng chiều hay nắng sớm hay nắng gắt gì thì thấy chim há mỏ ra là đem vô ngay,ko cần phải canh thời gian nữa. nếu tiếp tục phơi thì chim sẽ ...mệt và bạn cũng mệt đấy ^^.
    Chúc vui ^^

5. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Cảm ơn các bạn nhiều! Mong rằng phơi nắng đúng cách sẽ làm em chòe của mình khỏe vào đẹp ra :d
    Các bạn cho mình hỏi luôn: Cho chim tắm (nước) một tuần mấy lần 1 tuần thì OK nhỉ???

6. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Theo em dc biết trong 1 số tài liệu đối với chòe thì tắm nắng thì ngày nào cũng cho tắm còn tắm nước thì tắm cách nhật(cách ngày tắm 1 lần)là ổn định nhất.việc tắm thường xuyên sẽ giúp lông chim ép sát vào thân,phòng ngừa rận mạt,giúp con chim thoải mái và tích cực hơn!

7. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Theo mình tắm năng cho chim lúc nào cũng đươc miễn là có nắng, nhung lông non tám nắng nhẹ, lông già tắm nắng gắt, tuy nhiên nên dể 2/3 lồng ngoài nắng , 1/3 lồng mát chim thích tắm thì tám, thích không thì không, không ép, chủ cũng cần thường xuyên quan sát, nếu chim không muốn tám nữa thì mính cho nghỉ, hiiiiiiiiii