Tâm Sự Về Chào Mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi anhduc91, 3/4/10.

1. anhduc91

anhduc91 Active Member

Thích đã nhận:
    125
    :x:xHôm nay em có vài lời tâm sự của em đến với chào mào ko biết có vớ vẩn hay nhàm chán ko nếu vớ vẩn hay nhàm chán mong các bác bỏ qua cho em
    Cho cháu xin phép đặt một câu hỏi đến các tiền bối cùng toàn thể anh em yêu chim chào mào của ABV (tại sao nuôi chào mào ạ )
    ..Vâng nhưng đối vơi tôi đến với chào mào là cái duyên...
    Năm nay tôi 30 tuổi nhưng chơi chim cũng được 16 năm nay chơi đủ loại nhưng trong 14năm đầu tôi ghét chào mào vô cùng bởi độ thẩm âm đợt đấy quá kém cỏi vả lại thấy chim chào mào lâu thuần quá có những người nuôi 4 năm chim vẫn nhảy loạn nuôi chim non thì mình ko thik nuôi chim mộc thì bẩn ăn uống vung vẩy loạn lên rồi còn nhiều vấn đề ko thik ..
    .Nhưng hai năm gần đấy chào lưu chơi chào mào quá đông ừ thì mình cũng A dua một tý cũng tìm chào mào về nuôi nhưng cũng là cái duyên khi mình bước chân vào chơi gặp ngay một tiền bối bán cho một chú với giá 300k chim mới nuôi được 3tháng nhưng khi mang ra chim vẫn nhảy kinh lắm nhưng khi dí chim khác vào minh thấy nó giang cánh xòe đuôi sục xạo hót đấu thấy hay máu đồng bào chơi chim nổi lên khoái bắt luôn ko mặc kả
    Bắt đầu từ đấy tìm tòi học hỏi để nuôi thời gian đầu về nhà chim rất giãy giãy kinh khủng nhưng được cái là cứ treo lên là hót mau lắm liên mồm rồi mình lân la ra Bảo tàng lich sử thấy các tiền bối với các đàn anh nuôi cũng nhiều cứ thứ 7 chủ nhật mang đi treo hót đấu thế là mình cũng mang ra thử lúc đầu mở áo lồng lên thấy nhảy loạn lên làm mình:blushing:.. nhưng cứ đánh liều treo lên thấy nó cũng đấu kinh phết thằng bé bắt đầu lấy lại tinh thần mới dám lân la chém gió để học hỏi thêm tý kinh nghiệm
    Sau một lần thay lông xong chú chào mào của mình bắt đầu đứng đứng mình tâm đắc nhất và cũng thích nhất là tình cảm của chú chào mào này đối xử với mình mỗi khi mình buổi trưa đi làm về tranh thủ nghỉ có một tiếng rưỡi về tắm cho chim về đến nhà nhìn thấy mình chú ta giang cánh xòe đuôi hót liên mồm múa nhìn đẹp lắm .tiếng hót cũng dài nhưng to đĩnh đạc nhưng quả thật trình độ về nghe tiếng chào mào mình còn phải học hỏi nhiều lên không dám đánh giá
    Chú đó bây giờ đang thay lông rồi thay lông xong em quay clip lên mời các bác cùng xem và đánh giá
    Em yêu chào mào ở cái gì các bác có biết ko em yêu ở cái TÂM và cái TÌNH của chào mào
    .Nó biết mình yêu quý nó nó cũng đối xử lại tốt với mình mỗi lần nhìn thấy mình đều múa hót .
    ................Còn các tiền bối cùng các bác yêu chào mào ở cái gì ạ .............
    Cháu cám ơn tất cả các tiền bối cùng các anh chị em đã đọc bài viết của cháu và cháu cũng xin phép các tiền bối cùng các anh chị em đừn trách cháu vì bài vieet ko có dấu phẩy nhé văn cháu kém chẳng biết đặt dấu ở đâu ah ...:x:x
    Thân mến tất cả anh em yêu chào mào của ABV:x

2. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Có người bảo giống Chào mào là chim vua, có người gọi nó là giống chim bình dị, quê mùa.... Nó là gì? tùy thuộc vào cách suy nghĩ của chúng ta. Tôi cũng nuôi vài loại Chào mào nào là chim Bắc có, Huế có, Quảng nam, Đà nẵng có, Đà lạt, Lâm đồng có... rồi Hội an, Gia lai, Bình định.... mỗi vùng miền đều có cái hay đặc trưng riêng, yêu quá nên thành ra tất cả đều hay....
    Một sớm thức dậy tôi vươn mình sảng khoái nhìn những tia nắng nhảy nhót trên những tán cây trong khu vườn nhà Ngoại, bỗng cái tiếng Quyechquequeo vang nên trong cái tĩnh lặng của mảnh vườn quê khiến cái cảm giác sung sướng đến khó lột tả bừng bừng dâng trào.... không thể so sánh bất cứ tiếng chim hót nào mà mình đang nuôi với cái lảnh lót tự nhiên, với tiếng chim tự do căng tràn.... bất chợt vui... bất chợt buồn.
    Tiếng chim Bắc quê tôi ngắn lắm, không luyến láy nhưng rõ ràng, mộc mạc như bông lúa củ khoai gợi nhớ khắc khoải của người tha hương.

3. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    sáng vươn vai thức dậy
    nhâm nhi một tách trà
    tiếng chào mào lảnh lót
    thả hồn, ta với ta.
    Chúc các cụ, các bác, các anh chị em luôn vui, luôn hòa mình vào tiếng chim trong trẻo, mộc mạc nhưng đầy thu hút này.!

4. gatrehanoi

gatrehanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Bài viết hay và đầy ý nghĩa. Theo mình nuôi chim gì thì cũng có cái duyên. Kèm theo đó phải là tâm huyết của người nuôi chim. Chúc mừng bạn có được chú chim hay.

5. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    hì e cũng vậy, lúc đầu ko thích chào mào cho lắm vì mình ko biết nghe hót thế nào là hay, sau khi đọc bai của bác hoàng dl thì mớ để ý và bắt mấy e về chơi theo giõ thấy càng ngày càng hay, mỗi tội e mở hàng cả tuần ko đi dãi chim được thé mới chán

6. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    đọc bài viết của các bác mới thấy mình còn phải học hỏi nhiều, chín xác là cái duyên. chim gì em củng thích nuôi nhưng do hoàn cảnh và điều kiện nên e phải quyết định nuôi chào mào.e đã chơi khuyên được ba năm nhưng phải bỏ vì không có thời gian nhiều dành cho khuyên. nhưng chào mào thì khác? ...chào mào dễ nuôi, chế độ ăn uống đơn giản, mà chơi được cả mùa, phù hợp với nhũng người bận rộn

7. chaomao.vip

chaomao.vip Member

Thích đã nhận:
    14
    bài viết của bạn hay quá , hi vọng là bạn sẽ có nhiều bài viết chia sẽ cảm xúc như vậy :)

8. anhduc91

anhduc91 Active Member

Thích đã nhận:
    125
    cám ơn các cụ cùng các bác đã ủng hộ bài viết của mong sao ngày càng nhiều người chơi chào mào

9. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    ngồi không, trưa, nhà vắng
    bổng một thoáng giật mình
    rồi thả hồn ngơ ngẩn
    tiếng chim hót ngoài sân

ồ tiếng nghe rất lạ
    quých queo..., thoáng ngại ngần
    rồi bay lên cao vút
    mình lại kém thẩm âm!

ôi con chào mào đấy
    nhìn thấy đã bao lần
    nhưng giờ nghe tiếng hót
    quê xa_ vẫn thật gần.
    một thoáng bâng quơ khi nghe tiếng chào mào trong lúc thả hồn theo nỗi nhớ quê xưa, các cụ đừng cười em ngớ ngẩn nhá.

To nguoinhaque: ABV lâu quá vắng những bài cảm nhận hay của cụ rùi đấy, em nhớ giọng văn mộc mạc mà đầy thâm thúy của cụ, cụ cho anh em vài bài hay hay đi nào!

10. anhduc91

anhduc91 Active Member

Thích đã nhận:
    125
    hay quá bác ah cám ơn bác nhiều lắm lại có cả thơ về chào mào hay hay :applause:lắm:applause:

11. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    To nguoinhaque: ABV lâu quá vắng những bài cảm nhận hay của cụ rùi đấy, em nhớ giọng văn mộc mạc mà đầy thâm thúy của cụ, cụ cho anh em vài bài hay hay đi nào!
    Mong Thich Lão Gia đừng trách tôi tội nghiệp... tôi nay tuổi đang xuân mơn mởn mới bốn chục cái xuân xanh nhưng dạo này ốm yếu lắm, nhiều lúc muốn dạo qua, dạo lại cho vui nhưng điều kiện không cho phép, ngẫm mà cũng buồn... mà tội nghiệp cái lũ chim nhà tôi nó thấy tôi buồn, tôi mệt chúng cũng không được vui vẻ sung mãn như bình thường nhưng vẫn cố gắng gạt buồn giầu mà cất tiếng hót làm vui lòng chủ, tôi nuôi chim cũng cùi bắp lắm nhưng cảm được tiếng hót của chim nên thấy sao tội nghiệp chúng quá, vẫn thế thôi cái giọng hót đó nhưng không có trong đó cái âm sắc lảnh lót vui nhộn, không có sự ồn áo cãi cọ, quấy ghẹo lẫn nhau.... có vẻ chúng cố nhẹ nhàng dìu dặt.... cái dìu dịu, nhấm nhẳng như động viên, như khích lệ tôi.....
    Ngẫm cũng phải cố gắng nên Cụ Thich nhỉ. Tôi mong mình sẽ sớm khỏe mạnh để cùng các cụ hầu hạ việc văn chương cho chọn tình vẹn nghĩa.

12. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    các bác nói hay quá thật là các cao thủ trong nghề chắc em phải học hỏi nhiều

13. concoc_bg412

concoc_bg412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    em cũng giống như anhduc91 cung đến với chào mào từ 1 chữ Duyên. tinh cờ gặp 1 người có 1 chú Cm 3 năm tuổi lồng. mới đàu em nhìn nó muợt mà. đẹp lắm! em thik... rùi gạ chủ nó bán. 1 hồi... ông ta mới bán. Luc đó chẳng biết chào mào thế nào là hay. thế nào la dở. do minh thik nên cứ mua đại. Thế nhưng sau khi mua về. em tìm tòi học hỏi trên diễn đàn. mới thấy cdc chú Cm cua mình cũng xếp vào là 1 chu CM hay.nhiều giọng.đổ giọng đôi. ché ác. gạp chim khác la giang rông 2 cánh xoè đuôi. mà cung k ngờ chú Cm của e lại làm MỒi dc.chủ cũ bảo,chua lần nào di đánh được chim. nhưng vào tay em. Chua 1 lần nào em di đánh dưới 4 con. e mới chơi dc 2 tháng.tinh tù ngày mua chú nay về. vậy ma tổng số chim rừng bát dc đến 15-18 con.trong đó có 3 con má trắng. e mua chú ta 550k,có ng trả e hon 1 triệu e cung k bán. nó la cái Duyên. Các ae có công nhận em thật là may mắn k. Có tiền k mua dc cái Duyên giũa minh và côn chim.pai k các AE

Hoàng ĐL thích bài này.
  14. hocchoichim

hocchoichim Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Cảm động quá!
    Thật ra lâu nay lên diễn đàn mình thấy đa số là khoe mẽ hơn là học hỏi và chia sẽ cảm xúc. Nhưng hôm nay, vô tình mình cảm thấy giống như vừa sở hữu 1 em chào mào chiến nhất vậy. Mình đến với chào mào cũng thật đơn giản và vô tình như các bạn (không biết có phải là duyên không) nhưng đến nay nói chia tay sao khó quá. Hôm nay được các bạn chia sẽ cảm xúc mình thấy tình yêu chim chào mào như vừa mới chớm nở chớ không già nua và buồn tẻ trong cuộc sống đời thường đầy toan tính.
    CẢM ƠN ĐỜI MỖI SỚM MAI THỨC DẬY, TA CÓ THÊM NGÀY NỮA ĐỂ YÊU THƯƠNG.