Tản mạn đôi điều với người chơi chim cu gáy

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi NAMNHI, 25/4/08.

1. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    He he!
    Xin chào các bác!

Đã bao giờ, trong cuộc sống bộn bề các bác cảm thấy không vui?! chắc là trong cuộc đời này cũng không ít lần các bác đã có những cảm xúc như vậy phải không ạ!

Người làm kinh doanh có khi gặp hoàn cảnh bán hàng không chạy, ...đối thủ cạnh tranh xuất chiêu,...
    Người làm nghệ thuật, gặp lúc trái gió giở trời,... có khi khán, thính, độc giả,... quay lưng lại sản phẩm nghệ thuật,...
    Người làm giáo dục, có lúc gặp học trò chưa ngoan, đồng nghiệp ứng xử sư phạm chưa tốt,...
    ...
    và biết bao nhiêu tình huống trong cuộc đời này khiến cho các bác phiền lòng! chính lúc này xin những người chơi sinh vật cảnh hãy gác hết mọi thứ làm các bác bận lòng và đến với những thứ mà mình yêu thích. Ví như các bác là người yêu thích chim cu gáy, hãy đến với những chú chim cưng của mình.
    Nếu là chim mồi và đang trong mùa bẫy, bác hãy tắt máy ĐT di động, mang chim mồi vào rừng mà tận hưởng khúc ca của những chú chim cu,... vừa lịch thiệp, vừa đàng hoàng, vừa can đảm nhưng cũng rất khôn ngoan... Trong tiếng gáy của loài chim này khi giao tranh với nhau có cái gì đấy rất ung dung nhưng cũng không kém phần quyết liệt, vừa anh hùng nhưng cũng không kém phần tha thiết trữ tình, khoan thai và hùng dũng.
    Còn nếu không phải là thời gian mà các bác đi bẫy được, hãy đến với người cùng hội chơi chim gáy,... làm vài vại bia hay vài li rượu đế, lai rai,... lai rai để rồi chuyện nở như ngô rang, cứ chén chú rồi lại chén anh,... để rồi tràn về theo kí ức của những bậc cao niên chơi chim gáy mồi hồi tưởng lại những lần gặp con gáy hay, ... chưa bẫy được nó thì hết ngày này sang ngày khác thơ thẩn, thẩn thơ mà tìm mẹo chinh phục nó.
    Thế rồi mọi mệt nhọc, mọi bực tức tiêu tan đi đâu hết cả, còn lại trong không gian xanh mùa hè đâu đây thấp thóang bóng dáng những chú chim gáy,...những tiếng ủ, tiếng gù, tiếng vỗ cánh thách thức đối phương,...
    Các bác có tin không? theo năm tháng, cùng với những chú chim gáy cưng của mình,...chúng ta lại hướng tới tương lai cuộc sống phía trước rực rỡ hơn, tốt đẹp hơn. Và có một điều ít người biết nghề chơi phủ nhận được, đó là: chính sự hòa nhập với thiên nhiên đã giúp những người chơi chim gáy thêm yêu đời hơn, sống có trách nhiệm hơn với bản thân, với gia đình, với người thân và bạn bè của họ. Đôi khi tôi suy nghĩ rằng: phải chăng nghề chơi truyền thống của các cụ để lại cho con cháu lại mang thêm màu sắc triết học phương đông,... để rồi những người chơi tự đắm mình trong không gian xanh để mà suýt xoa, để mà mày mò và chiêm nghiệm đại loại như: con này sát bổi, con này mau mỏ, con này chậm sào, con này màu lông như vậy thì nuôi chóng nổi mồi,...
    Đôi dòng xin được tâm sự cùng các bác !
    Kính!

2. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

VẺ ĐẸP CỦA LOÀI CHIM CU GÁY

Tình cờ tôi đọc bài " Tản mạn đôi điều........" bài viết rất hay , qua đó cũng là sự gởi gắm đôi điều tâm sự mà tác giả muốn chia sẻ với chúng ta một triết lý dân gian ... gần gũi , mộc mạc ...mà lại rất thâm tình ...cám ơn tác giả đã gởi gấm , chia sẻ những tình cảm cho những ai mê tiếng cù cú cu cu ....
    Có lẽ chỉ có những người mê nuôi chim cu gáy mới cho nó là đẹp , nó không rực rỡ , lấp lánh sắc màu ...như những chú vàng anh , phướng , chào mào ..... giọng hót thì thua xa họa mi , khướu ....đơn thuần nó chỉ là 1 chú chim dân dã ...không màu mè , không đua chen , rất mộc mạc mà lại đượm tình quê ...dù đi đâu , làm gì đi chăng nữa tôi cũng không thể rời xa hình dáng quê nhà .Ở nơi đó có một loài chim mà tôi thích nhất ...có người ví " quê hương là chùm khế ngọt " nếu một ngày nào đó quê tôi không còn tiếng cù cú cu nữa thì sao ...sẽ mất đi một điệu nhạc , một vũ điệu bình minh ...bạch bạch bạch ...xòe cánh lượn đi nào , lượn đi nào ...ôi ! nó oai phong ,và dữ dội làm sao ...
    Trong cuộc đời của chúng ta ai mà không có lúc sa cơ ...ngẫm lại sự đời âu cũng là một cái duyên ...khi tôi buồn tôi đem nó...ra ngắm .ôi cái bộ cườm của nó mới đẹp làm sao y như hàng ngàn hạt trân châu kết thành một hạt chuổi để tặng cho người mình yêu dấu ...có lẽ bộ cườm ấy lại gắng kết với một câu chuyện truyền thuyết nào đó ...trong dân gian ...bộ lông lại ôm sát vào thân mình trông nó như một vị tướng ... một người thủ lĩnh đầy quyền uy ...giọng gáy thì có bài có bản đàn hoàng ...nhưng mãi tới giờ vẫn chưa có ai giải mã được ...có con gáy từ sáng đến chiều mà chẳng có con bổi nào ghé thăm , nhưng có con chỉ mở miệng vài câu là có bạn đến thăm liền điều ấy cũng đã làm đau đầu các bậc trưởng bối ...tại sao vậy ...?.

3. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Người không biết cho tụi mình là ngu "ở đời có 4 cái ngu..." người biết thì cho rằng hay. Nghề này có dùng câu văn, bài viết nào thì củng không thể diển tả cho hết được, người đến với nó củng có nhiều hoàn cảnh khác nhau, nhiều nghề, nhiều tâm trạng khác nhau nhưng cùng có chung mục đích là tìm đến cái vui. Dần dần sẽ rút được nhiều kinh nghiệm, có nhiều chuyện rất vui mà những người trong nghề như chúng ta mới biết được.

4. VietanhTN

VietanhTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Một chuyến đi xin Chim!
    Vào mạng mình đã được đọc nhiều bài viết của các thành viên về thú chơi Chim cu gáy. Kể cũng hay. Mình nghĩ biết đâu mình lại học được thú chơi này! Mở mang đầu óc và cả tâm hồn nữa chứ!
    Đi công tác Thanh hóa, mình được nhận nhiệm vụ đưa 1 HS về gia đình ở một xã cách huyện Thường Xuân khoảng > 20km. Trước khi đi mình trêu mọi người: Mình đi xin Chim về nuôi. Sếp thấy mình nói vậy thì cười và bảo: Nó có mà đi xin chim Chẻo bẻo.
    Mình vẫn nhớ là cư dân trên mạng Aquabird luôn thán phục Bác NamNhi ở Thường Xuân( đúng là cơ may hiếm có) một thành viên tích cực của mạng mà chính mình đã có lần hỏi xin Bác NAMNHI một đôi chim cu gáy qua mạng. Đưa cậu học sinh về nhà mình mới thấu hiểu vì sao cậu bé ngại trở về nhà của mình. Đường thì xa và cũng khó đi, giá mà ban đêm chắc mình sợ ma đến phát khiếp mất.
    Qua thị trấn Huyện, mình định vị nhà của Bác NAMNHI như mô tả của Bác trên mạng. Quả như bác NAMNHI mô tả: Một dinh cơ ……! Mình bảo cậu lái xe dừng lại để xin Chim nhé, đang mải nghe điện thoại cậu ta hỏi lại: sao lại xin cơm ở đây? Về khách sạn ăn chứ? Mình buồn cười quá nhưng cơm thì xin sao được vì có quen ai đâu, à có một vị phó chủ tịch ở huyện này là phụ huynh, xong ai lại thế.
    Đi xin chim nhưng chẳng có lồng. Mình nhớ có Bác kiwi-kiwi đã từng xin chim của bác NAMNHI và cho vào túi quần còn qua được cả cô kiểm soát ở sân bay.
    Dừng xe ở thị trấn, định vào xin Chim thì mình chợt nhớ ra là bây giờ vào xin chim thế nào nhỉ? Mình chỉ biết duy nhất nickname của bác ấy là NAMNHI, còn lại người không biết, tên tuổi cũng không, số điện thoại Bác ấy cho thì mình quên không nạp vào máy di động rồi còn đâu. Chẳng nhẽ vào nhà và hỏi :Cho tôi hỏi bác có phải là NAMNHI trên mạng Aquabird không thì nghe khó coi quá. Mà nhỡ ra hỏi nhầm phải con trai Bác ấy thì sao??? Và sẽ giới thiệu thế nào: tôi là… trên mạng …….à! Hì! tiếc thật! Rõ là nhìn thấy Chim cu gáy mà Bác ấy vẫn post lên mạng mà không xin được đấy.Lần sau ai đi xin Chim thì rút kinh nghiệm từ mình nhé!
    Về khách sạn sếp hỏi: thế nào xin được mấy con chim? Mình cười rất tươi và bảo: Em xin được hẳn hai con chim Chẻo bẻo nhưng không có lồng và Dũng (lái xe) cho vào túi quần nên nó bay qua cửa kính ô tô mất cả rồi!!!

5. nguyenphucquynh

nguyenphucquynh New Member

Thích đã nhận:
    2
    Em kiếm được một con cu mới bẫy về. Nhìn có vẻ bề thế lắm nhưng chưa biết thế nào. Em chưa biết cách chọn và chăm sóc. À mà chim cu cái có gáy không nhỉ? Các bác gúp em với.Cảm ơn nhiều!!!!

minh vũ and minhtrithanhtra like this.
  6. canptc

canptc Active Member

Thích đã nhận:
    116
    chào bác!

Chim cu mái cũng gáy nhưng vào thời kỳ sắp đẻ chứng là gáy nhiều thôi. sau khi đẻ xong nó gáy ít và chỉ gáy gọi thôi. nhưng cũng có những con gáy hay như chim đực thậm chí còn hay hơn.

minh vũ and minhtrithanhtra like this.
  7. VietanhTN

VietanhTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Đọc bài của Bác người không mê chim gáy cũng mê nó mất! bác đưa mọi người trở về với sự bình dị của làng quê Việt Nam, của người dân một nắng hai sương với tiếng chim thôn dã... Thật thanh bình và yên ả!
    Có lẽ chim cu gáy cũng như con người vậy thôi Bác ạ! "có con gáy từ sáng đến chiều mà chẳng có con bổi nào ghé thăm, nhưng có con chỉ mở miệng vài câu là có bạn đến thăm liền" Hình như đó là cái duyên của nó phải không bác? Tuy nhiên trong sinh học thì một số con có khả năng thu hút con khác nhờ vào dáng vẻ bề ngoài ( mã), lượng fêromôn mà nó tiết ra ( dẫn dụ), sự uy phong của nó ( bản lĩnh), và chính giọng gáy rất riêng của mỗi con cu gáy đã tạo nên sức hấp dẫn rất kỳ diệu mà không phải con nào cũng có thể sở hữu được!

minh vũ, minhtrithanhtra and hahai like this.
  8. tranquanghd

tranquanghd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chào a NAMNHI. e bên hải dương. e nuôi cu 3 năm nhưng vân chưa có con mồi nào. giờ cũng chỉ còn duy nhất con bổi đang nuôi. chỗ e thì chỉ bẫy luói nên e ko biết con nào hay dở để mua vì e đã từng mua rồi nhưng rồi cũng chỉ chờ vào ăn may thôi . a có thể tặng e một con bổi để nuôi làm mồi dc không ạ e nghiện cu quá mà vẫn chưa có bổi tuyển để nuôi. cám ơn a đã đọc. dù có được tặng cu hay ko thì e cũng cảm ơn bác. chúc bác sức khỏe ạ

minhtrithanhtra and chiben like this.
  9. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Con chim cu là chim nhưng không biết hót mà chỉ biết gáy dù không phải là gà. Con chim cu rất dân dã nhưng cũng rất sang trọng. Con chim cu trông bình thường nhưng nhìn kỹ thì đẹp từng milimet, ngừoi nghèo thích vẫn nuôi được , người giàu cũng thích nuôi, ai thích là nuôi được.

10. cugayvinhloc

cugayvinhloc New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nói chung: gái đẹp nằm trong mắt kẻ si tình!....

11. Khac Diep

Khac Diep Active Member

Thích đã nhận:
    210
    Nói riêng;nếu gái đẹp kg nằm trong mắt kẻ kg si tình thì sao B Hoàng???kkkkkaaa