Tản mạn về chích chòe lửa /mùa thay lông

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi phoenix108, 5/8/06.

1. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    chào cả nhà, hôm nay có 1 ít tản mạn về chích chòe lửa nhân vào mùa thay lông xin được trao đổi cùng nhau cho vui. chích chòe lửa là con chim đặc biệt rất mau thuần hóa mặc dù sống ko gần nơi có người ở ,mùa thay lông đến sớm thì khoảng tháng 9,10 là mình có chim căng lửa để chơi rồi còn nếu trể thì mùa lễ tết thiên hạ có chim chơi còn mình thì ....đang ủ chim trong lồng. bàn về thức ăn cholửa mình thấy nói chung cũng dễ làm như các bác đã nói cứ 1 lon đậu phọng rang cán nhuyễn thêm vào 6 lòng đỏ trứng ,2muỗng cafe đường cát ,2muỗng cafe bột sò ,một ít bột polyvitamin,các bạn nhớ rút dầu đậu phọng rangbằng cách lót giấy báo [3lớp]khi cán xong rồi mới trộn đem phơi . còn về phần đạm [thịt bò khô, sâu khô, tép khô, bột điu điu.....] các bạn xay nhuyễn để hủ riêng khi dùng sẽ cho vào bột vì sẽ tùy theo tình trạng căng hay ko của từng chim mà mình gia giảm %.đó là chim bình thường còn mùa thay lông khi chim bắt đầu rụng 1,2 cọng ,mình cho nó tắm tranh thủ dọn chuồng cho thật kỷ vì sẽ lâu lắm mới dọn lại xong các bạn theo chế độ ép chim cho thay lông nhanh [ nếu ko để ý cho ăn như cũ chim còn lửa sẽ thay lông chậm] ,các bạn ngưng cho ăn sâu tươi ,bột thì chỉ có đậu trứng thôi ,tăng cường nhiều trứng kiến cào cào non ,đậy kín áo lồng mỗi ngày mỡ hé ra hình chữ v chừng 30 phút rồi đóng lại để chim nơi mát mẻ yên lặng RECOcclưa thay longchich chòe lửa rớt lông
    khi nào lông đuôi dài ra khoảng 10cm các bạn cho ăn sâu tươi 1 ít [1,2 muỗng cafe ] rồi từ từ tăng thêm ,trong thời gian thay lông cứ 4,5 ngày gặp trời nắng tốt ko mưa thì cho nó tắm nhanh ,phơi nhanh rồi đem vào đậy ,khi nào hôi quá bốc mùi mới dọn bố lồng [thường thì khoảng 1 tuần đến 10 ngày thì dọn] RECO0013
    mới ra lông 10cm
    chim chuyềnlửa
    lửa chuyền mùa này
    lửa già lông ko chịu thay
    lửa bông rớt lông
    lửa bông rớt lông2

2. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    tản mạn cclửa/gửi hình

xin lỗi,ngày hôm qua ko kèm hình được lý do kỹ thuật[-(
    dây là cclửa đang rớt lông [lông đuôi rụng mất tiêu]
    chích chòe lửa mới ra lông được 10cm
    chim chuyền mùa này chưa trổ còn mép vàng
    chim già lông không chịu thay, con này sẽ bị trể [có lẻ mùa rồi bị hơi suy nên thay lông trể] khoảng 1,2 tháng nữa mới chịu thay
    chích chòe lửa đang căng
    chim con mùa này [mới mua được 1 tuần ]
    thân mến chào cả nhà, khi nào chim của em xong lông và căng lửa trở lại em sẽ trình diện bà con ........

Last edited: 6/8/06
    yeucaliathia thích bài này.
  3. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Hay quá bác phoenix108, bác đúng là có kinh nghiệm chơi chòe lửa, mấy con lửa của bác, em nào cũng đẹp. À, bác có hay đi dợt chim không? mình hay ra CV Lê Thị Riêng sáng CN để xem người ta dợt chim, còn chim mình thì đang trùm ở nhà chưa dám đem đi dợt chắc phải đợi nó thay 1 mùa lông mới đi dợt.
    Mấy em Mi nhà bác sao rồi...?

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Con lửa bông của bác đẹp đấy. Nhưng sao bác để cái lồng của nó dơ kủng khiếp thế?

5. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Lót đáy lồng bằng giấy báo là cách thuận tiện nhất khi vệ sinh, chỉ lấy ra bỏ thay báo mới là xong. Chỉ ngoại trừ chim đá, phải cần bố lông để cắn kích đối phương.
    Chim thay lông phải trùm áo lồng có một nhược điểm là khi mở áo ra lại chúng có vẻ nhát một thời gian.
    Mấy con lửa của bác đẹp quá.

6. đặng đình trọng

đặng đình trọng Member

Thích đã nhận:
    5
    chèo thay lông

Chào các bác!Em cũng đang tập tẹ nuôi mấy em lửa các bác ạ.Nhưng không có kinh nghiệm nên chim cứ làng nhàng không biết làm sao cho nó căng lên được,mong các bác bót chút thì giờ vàng ngọc chỉ cho hậu bối với !Ở nhà cũng cho ăn như hướng dẫn trong sách đấy, cũng tắm nước,tắm nắng đàng hoàng,cũng cho ăn liu điu ,sâu tươi ,cào cào rồi.....khổ lắm các bác ơi!Bây giờ còn bày đặt thay lông nữa... chắc chết tôi. quá.

7. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    To: đặng đình trọng , trong diển đàn cũng có nhiều bài nói về chòe than cũng như lửa , của nhiều cao thủ rồi , bạn có thể bỏ chút thời gian vàng ngọc ra tìm đọc , còn những vấn đề gì ko có trong diển đàn , bạn có thể nói cụ thể để các cao thủ gúp bạn ,
    Mà chim bạn đang thay lông thì làm sao có lửa được dù sung mấy thay lông củng ko còn căng lửa được , sẻ ít hót , có hót củng hót nhỏ ... khi thay lông xong nó sẻ căng lửa lại thôi mà thân !

8. đặng đình trọng

đặng đình trọng Member

Thích đã nhận:
    5
    chòe lửa

:laughing: Cảm ơn bác Phoe108 nhé!cái cách chăm lửa thay lông của bác quả đã gãi đúng chỗ ngứa của tôi đấy.Trước không biết khi nó thay lông ,cứ cho ăn tùm lum cả,. sâu tươi ,Làm sâu khô cho ăn tất tần tật .Làm cho nó lình sình không thay nhanh được .....Nay làm theo cách của bác chắc thang nữa có con mang đi chơi cho đỡ nghiền ... vui ghê ta ...Mong bác chỉ tiếp cho chiêu làm sao cho nó mau căng lửa thì tốt quá cảm ơn trước ...hi....hi...:

9. đặng đình trọng

đặng đình trọng Member

Thích đã nhận:
    5
    chòe lửa

:applause: =; Cảm ơn Phongpn nhé.Tôi cũng đang tìm những bài cũ để tích lũy kinh nghiệm thêm . quả là thiên nan vạn nan nhỉ .Làm OSIN cho chim sao khó quá...

10. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Các bác ơi!Con lửa em cực kì thích nhưng nuôi mấy lần để bên ngoài bị bắt trộm mất,em cũng tính tuyển lại 1 em, nhưng giá hơi mềm mới được,các bác có địa chỉ nào tin cậy chỉ em với!
    Cảm ơn các bác nhìu nhìu.......

11. đặng đình trọng

đặng đình trọng Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn LAHANSG ra công viên LÊ THỊ RIÊNG tìm gặp anh THUẦN nhé. Tay này hay có lửa thuộc bán ,giá cũng mền và tin tưởng được đấy. Chúc bạn mau kiếm được một vài em vừa ý!....

12. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Bác cho em số pm của anh Thuận dc k?Mà phải ra CV LTRiêng hả?Bác nói rõ địa chỉ hơn dùm e!Em đang nóng lòng nè!:x

13. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Gửi bạnLAHANSG--
    cái ông có bán chòe lửa là THUẦN (ko phải thuận). Bạn đi vào cổng phía trong cư xá BẮC HẢI ,hỏi mấy người bán nước chỗ dợt chim là người ta chỉ ngay.Các buổi sáng trong tuần đều co ông ấy cả.Nếu ko, gọi cho tôi :TRỌNG-8656040 TÔI CHỈ CHO RÕ HƠN.bai nhé.

14. thanh_khuyen

thanh_khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác ơi em mới vô 4rum nhà ta. Cũng Có con chòe lửa đang căng líu khá phết. Nhưng tiếc một nỗi mới bị rụng mất 2 cái lông đuôi. Tiếc quá! Mấy hôm nữa em post lên, các bác nghía qua và cho ý kiến sôi nổi tí nha. HiHi ^^

15. thanh_khuyen

Thích đã nhận:
    2
    CÓ bác nào chơi lửa mà ở Hà thành ko cho em biết em còn biết mà bồ kết nha.

16. thanh_khuyen

Thích đã nhận:
    2
  17. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Bác Admin cho hiện hình lên đây luôn đi, đỡ mất công anh em. :)

18. luusung

luusung Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi cho mình hỏi con chim của bạn nuôi bao lâu rồi ,con chim bạn chụp vào lúc nào vậy ,đang thay lông hả ,hay mới tắm song vậy ,nhìn lông chú ta không muợt cho lắm ,lông đuôi cũng chưa dài lắm ,nếu chú ta đang thay lông mong bạn cho mình và anh em chút kinh nghiệm khi lửa thay lông nghe:)

19. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Hình như là chim mới ngủ dậy hay sao vậy ,nhìn con này hình như vừa thay lông chưa xong cho lắm thì phải , ở tư thế này nhìn ko rỏ lắm nhưng con này thấy dáng vẻ mạnh khõe , có ko mướt cũng ko sao , cho tắm đều đặn là mướt ngay , chòe lửa thích tắm lắm đấy

20. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    @Thanh khuyên: có tôi nuôi chích chòe lửa đây nè, bạn ở đâu đấy hôm nào tôi đến chơi giao lưu, học hỏi nhé. Bạn có nuôi nhiều không vậy