Tan nát ổ trứng

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi bluediamond, 10/3/08.

1. bluediamond

bluediamond Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hu hu....
    Tối qua, con bồ câu vàng nhà mình nó đẻ, đợt này đẻ say lắm..nhưng tiêu tan hết rồi vì mấy con trống đua nhau nhảy vào tranh ăn sạch ổ trứng. Định đợt này có bầy bột khá khá nhưng thôi rồi..:crying:
    Có Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp nha, e nuôi chung 8con một hồ đủ loại.

2. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn làm vậy nó ăn là đủng rồi, lúc đẻ phải tách ra thì mới giữ được. để chung vậy ko bao giờ có cá bột đâu. khi thấy con mái rùng mình để, xem nó bắt con trống nào, sau đó tách 2 con ra mới được, thân.

3. deli

deli New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bột - cho ăn gì?

Iem chào các bác :)

Em có nuôi mấy con cá vàng nhỏ nhỏ thôi, nhưng năm ngoái nó đã đẻ nhiều lắm. Em vớt rong ra bể riêng, ấp nở cũng được mấy chục con cá bột, ...Đang mơ màng để đến mùa hè nhân lễ hội vớt cá bày ra cửa cho người ta vớt (xí quên, em đang ở Nhật nên có lễ hội này), nhưng mà lũ cá con của em chắc là bị đói và lạnh nên sau 2-3 tuần chết mất hết, tội lắm.

Em đang ở Nhật nên kiếm đồ ăn cho tụi nó khó quá. Em có đọc trên web nước ngoài nói là cho cá bột ăn lòng đỏ trứng gà bóp vụn...Không biết có được không hả các bác? Các bác có kinh nghiệm gì, thức ăn gì dễ tìm, dễ chế thì bảo em với...Mùa cá đẻ lại sắp đến rồi.

Iem cảm ơn các bác nhiều.

Deli

4. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bác ơi sao bác sướng thế, có những mấy con cá trống cơ à, không bù cho em thì ngược lại, có mấy con cá mái đẻ mà chẳng có con trống nào huhu.
    em nuôi 10 chú cá đĩa tất cả thì đến nay đã xác định chính xác 4 em là mái và cứ tằng tằng chúng nó đẻ 1 tuần đến 10 ngày 1 lứa, không có trống cho nên ổ trứng đẻ ra rồi lại mốc hết buồn quá.
    Hôm nay lại một em nó đẻ đấy, tuy là lứa đầu tiên của nó nhưng mà được nhiều trứng lắm, đầy cả một mặt của cây sưởi huhuhu

5. bluediamond

Thích đã nhận:
    6
    Mình cám ơn bạn tuanle nha, lan sau nhất định vớt một cập ra riêng, quyết tâm phải có cá bộ nuôi mới được vì cá bố mẹ con nào cũng đẹp quá mà he he...
    Bạn cá đĩa con ơi, tặng bạn vài tấm hình hồ cá nhà mình nè..[​IMG]

6. bluediamond

Thích đã nhận:
    6
  7. bluediamond

Thích đã nhận:
    6
  8. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cách nào tách cá ra không gây hoảng sợ?

Chào các anh chị.
    Cặp cá mình đã đẻ và ấp nở trứng nhiều lần nhưng vẫn chưa nuôi được cá bột ( bị ăn trứng hoặc ăn con).Đọc trên diễn đàn thấy các anh khuyên bắt cá mẹ ra, mình đã làm thử tách cá mẹ ra, cá bố thấy động liền xơi ngay ổ trứng.Lần kế tiếp đã hoán đổi lại, sự việc lại tái diễn.:crying:Nhờ các anh chị hướng dẫn dùm.
    Cảm ơn nhiều.

9. hycalmette

hycalmette Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    lấy lưới chụp trứng lại là nó hết ăn, nếu cá bố mẹ đánh nhau thì ngăn chúng ra
    chúc thành công