Tăng nhiệt độ cho bể cá trong mùa đông.(Dành cho anh em ngoài Bắc)

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Óc_Xị, 6/12/10.

1. Óc_Xị

Óc_Xị Member

Thích đã nhận:
    13
    Em thấy mùa đông ngoài Bắc rất lạnh, năm nào đàn cá của em cũng nghẻo gần hết. Vấn đề giữ ấm cho bể cá trong mùa đông thật sự rất tốn kém và tốn nhiều thời gian. Em chỉ có một ý kiến nho nhỏ thế này, anh em xem thử: Ta có thể dùng một tấm kính trong suốt, to bằng bề mặt của bể cá đậy lên trên mặt bể. Như thế ta có thể tao ra hiệu ứng nhà kính lợi dụng ánh sáng của đèn lại vừa có thể cách nhiệt với không khí bên ngoài, vừa có tác dụng che bụi.
    Giữa mặt nước và tấm kính có một khoảng không khí, đây chính là môi trường lí tưởng để xảy ra phản xa nhiệt liên tục, làm nóng nước. Nước cũng là một tấm kính tự nhiên, nhưng em nghĩ trong môi trường nước, nhất là bề mặt lá cây và bề mặt nền của bể sự phản xa nhiệt xảy ra kém hơn khoảng không gian ở phía trên. Do đó đặt một tấm kính lên trên có thể sẽ có hiệu quả. Cái này em chưa áp dụng :D Lúc nào mua một tấm về làm thử xem thế nào.

2. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    bể nhà mình hnay vẫn 25-27 độ, chờ gió mùa đông bắc mãi chưa có.

ý kiến của bác hay phết, có gì report anh em tham khảo nhé, k thì tốn tiền sưởi lắm

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Nói chung kg ăn thua lắm. Cách này nâng nhiệt độ bể cao hơn nhiệt độ bên ngoài 3-4oC là cùng. Nên dùng cây sưởi để đảm bảo sự ấm cúng cho cây, cá.

4. Quâ

Quâ Guest

Trời lạnh tầm 10*C thì không ăn thua bạn ah, trời như hiện nay thì chẳng cần dùng gì, thế nên cứ áp dụng cây sưởi thôi :D

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vụ này GHT đã thử nghiệm cho kết quả rất đang vui cho vài ngày đầu, những ngày sau thất vọng vì mặt kính bốc hơi đọng lại và lên rêu trên mặt tấm kính chắn, rêu che hết ánh sáng, thế là bỏ ra luôn.
    Học mấy Bác cá rồng nhưng ko ăn thua, vì mấy Bác cá rồng cũng đậy cho cá đỡ nhảy và cho đỡ thoát nhiệt, nhưng ánh sáng của bể cá rồng kém hơn bể thủy sinh nhiều lần.

meoxinh thích bài này.
  6. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Bộ phận mất nhiều nhiệt nhất là cái bình Lavi , em nó mỏng nên rất nhanh nguội =))
    trước có ông chơi toàn bộ chấn lưu , để ở dưới và kê bình lava lên,.,......=)) hay phết .
    nhớ mặc áo cho máy lọc nhá

7. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    lần trước cháu chế đèn ,chấn lưu 40w gắn vào cái ống gen trắng dài to to làm máng đèn ,sao 1 thời gian do nóng nên bị cháy cái ống gen đó ,sợ cái bình lavie nếu ngồi đè lên cái chấn luư 40ww đó ,có ngày đi lau nhà quá.....

8. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Không lau nhà đâu bác, chắc cái bình chỉ uốn éo tí thôi =))

9. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Đến độ phải lau nhà thì chắc được "lau" nhiều thứ khác .

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:04 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:03 AM ----------

Các bác sướng nhể, bể nhà em tuy thế mà chưa xuống dưới 20oC bao giờ, em kg dùng sưởi. :(

10. Trần Thi

Trần Thi Member

Thích đã nhận:
    2
    em ở Cao Bằng ,ở đây cũng lạnh khủng khiếp lắm như cá nhà em vẫn khủe mạnh bởi vì bể của em đươc cải tiến khác với bể cá bình thường ,cái bể của em có 2 lớp kính ,ở giữa 2 lớp kính đấy là môi trường chân ko đáy thì rải 1 lớp xốp và cách nhiệt của ô tô (i như cấu tạo của phich nước i)
    còn với các bác nuôi kinh doanh thì xây bể xi măng thành bể gồm 3 lớp ,lớp 1 xây như bể bình thường khác mỗi là phai dùng gạch đăc thôi,lớp thứ 2 thì =tấm xốp 5cm,lớp 3 thì như lớp 1 chỉ cao hơn lớp ngoài cùng 5cm dể tạo khoảng cách giữa 2 tấm kính làm nắp đậy (lớp này là lớp ngoài cùng) mếu bể này có ánh sáng mặt trời càng tốt.

11. Trần Thi

Trần Thi Member

Thích đã nhận:
    2
    en viết nhầm ơ đoạn cuối các bác thông cảm .

12. Óc_Xị

Óc_Xị Member

Thích đã nhận:
    13
    Bác làm vậy có mấy vấn đề em muốn hỏi:
    - 2 lớp kính thì khi nhìn vào bể cá sẽ ko rõ ràng do nhiều yếu tố : Khúc xạ ánh sáng; hơi nước bốc lên giữa khoảng không nếu như không khí có thể lọt vào...?
    - yếu tố độ bền đảm bảo của bể?
    Bác có thể chụp hình lên cho anh em tham khảo đc ko?
    Theo ý kiến của em, thì em lấy ý tưởng của nhà kính những vùng lạnh của trái đất mà họ áp dụng để trồng cây. Điều khó nhất là làm sao tránh tụ hơi nước trên bề mặt kính, sẽ làm giảm chất lượng ánh sáng chiếu vào bể. Còn vấn đề rong rêu thì đơn giản ta sẽ vệ sinh định kì.
    Các bác có ý kiến đóng góp nào để giữ nhiệt cho bể cá mà hạn chế dùng sưởi ko? Chứ nếu có 3,4 cái bể thì cũng khá tốn đấy!