Tăng và giảm độ PH......

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi azach99, 1/2/07.

1. azach99

azach99 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác cho mình hỏi chút nha.làm sao để tăng và giảm độ PH vậy,mình nghe người ta nói là bỏ san hô vào nó sẽ cân bằng độ PH,mình không biết có phải như vậy không nữa,ở nhà mình xài nước máy,có mấy bác nào biết chỉ giúp mình nha,mình cám ơn mấy bác nhiều.

2. lyphu

lyphu New Member

Thích đã nhận:
    0
    muốn giám độ ph bạn chỉ cần cho vào vài giọt axit photphorit là xong ok

3. Hoang Hai

Hoang Hai Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước giếng có độ PH khỏang từ 3-5 tùy vào nguồn nước .Lưu ý nếu nước co PH =3 thi không nên sử dụng cho sinh hoạt,ăn uống.Mình không nắm rõ san hô được cấu tạo như thế nào,và làm sao để giữa cho PH ở dạng kiềm 8. Mình cũng sử dụng san hô đó nhưng chỉ để trên hộp lọc thôi.Nước bạn có thể tăng Ph bằng cách sục khí vì lương ion Fe se kết tủa và lương Al cung kết tủa .đây là 2 thành phần chính làm cho nước nhiễm phèn.Nếu loại bỏ được chúng thì nước đã đạt Ph gần bằng 7 rồi.nếu quan sát bạn sẽ thấy một lượng chất bẩn màu đỏ đó là Fe , còn bọ khí dạng keo xệt là Al đó.
    Lưu ý khi nuôi cá sẽ thải ra phân ,phân sẽ phân hủy tạo ra Nito và nó kết hợp với nước tạo ra Amoniac(NH3),Lam tăng tính PH, chính vì vậy mà mọi người khuyên dùng than hoạt tính.
    kết luận: bạn nên sử dụng san hô đi nó giúp ổn địng Ph, và nên thay nước 1 tuần 1 lần(có than hoạt tính trong bộ lọc nha)
    nếu thay toàn bộ thì sục khí liên tục 24h và thêm san hô,sau thời gian đó nước sẽ đạt Ph khoảng 8.Chúc bạn thành công.bye

4. Hoang Hai

Hoang Hai Member

Thích đã nhận:
    0
    acid

Bạn biết acid sunfuaric là j không? đừng xúi bậy nha.nếu thêm acid thì dd sẽ giảm Ph xuống dưới 7 đó.nhưng lai gây độc.thành phần gây chêt người vào khoảng 2ml(lượng nồng độ 98%),nếu không được sơ cứu tại chỗ.còn với cá bạn lấy lương đó chia cho 50 đi.chắc chắn bạn cho vô khoảng 10 ml với nồng độ khoảng 0,1 N thi nó tiêu rồi.

5. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Anh Hoang Hai đọc kỹ lại nhe ! Anh Lyphu có viết acid Sulfuric đâu nà !
    Theo em thì acid Phosphoric dùng giảm pH là bình thường thôi !

6. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dùng dd H3PO4 để giảm PH mình có nghe nhiều đúng là có làm PH giảm nhưng không duy trì được lâu khoảng 1 ngày là tăng trở lại, để giảm Ph có người nói dùng lá bàng nhưng mình chưa thử.

7. Hoang Hai

Hoang Hai Member

Thích đã nhận:
    0
    ờ Sorry Natural.Minh lộn.nếu h3PO4 thì có thể dùng với nồng độ 0,1 N.nhưng mình khuyên không nên dùng hóa chất, bởi nếu không cẩn thận thì tiêu.Mà trong trường hợp cá đẻ phải hạ PH xuông tới 5 phải không mọi người.Để mình tim lại tài liệu đã ha.Mình sẽ tìm ra cách tối ưu nhất.

8. Bao Truc

Bao Truc Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi, mình cũng đang quan tâm về PH, theo mình biết thì nếu PH thấp ta phải thay nước (+ san hô vụn) , còn PH cao thì tăng khí CO 2, cho mình hỏi : CO 2 mua thế nào, ở đâu & cách sử dụng. Thanks!

9. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Muốn tăng PH:san hô+sục khí liên tục
    Giảm PH: gỗ(hoặc lá cây) mục

10. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đề sỏi sạn vào hồ cũng giúp ổ định độ PH đó bạn.Vừa đẹp vừa tốt

11. lythong

lythong Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn bỏ san hô vào hồ là ok!
    ngoài ra bạn nên sục oxy thường xuyên.
    Các tiệm cá cảnh có bán hóa chất giúp cân bằng ph.

12. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình đóng góp chút ý kiến nha.
    Mình đang dùng cách này để điều chỉnh độ PH trong hồ cá nhà mình.
    Theo mình được biết PH = 7 trung tính; PH < 7 tính axít; PH > 7 tính kiềm.
    Phần lớn nước máy thì thường độ PH rất ổn định. Không lo nhiều, chỉ cần phơi nước trước khi cho vào hồ. ( cũng có một số khu vực nước không ổn định lắm nên nhất thiết bạn phải kiểm tra thường xuyên ).
    Để giảm PH, bạn có thể dùng gỗ mục, hoặc lá cây khô...( hoặc cũng có thể dùng 1 ít giấm ăn pha vào nước)
    Để tăng PH bạn ra chợ mua 1000đ vôi trong ( dùng ăn trầu ), sau đó bạn pha vôi vào 1 chậu nước riêng. Đợi khoảng 15 phút vôi lắng xuống. Bạn múc phần nước trong bên trên cho từ từ vào hồ. PH sẽ tăng dần.
    BẠN NÊN NHỚ RẰNG CẢ HAI CÁCH TĂNG VÀ GIẢM PH CHÚNG TA ĐỀU CẦN PHẢI CHO NƯỚC VÀO TỪ TỪ TỪNG ÍT MỘT. Để tránh cá bị sốc khi thay đổi môi trường. Đó là cách làm của mình đang dùng ( tự nhiên, không can thiệp nhiều bằng hóa chất ), nếu có gì xin anh em trên 4r chỉ giáo thêm. Chúc bạn vui.

13. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Mấy bác nói thì dễ lắm, chứ em muốn độ pH = 7 nhưng có được đâu, mới sục khí = san hô có 24 h mà pH từ 5 tăng cái vèo lên 8 rồi( em dùng nước giếng), trong khi em muốn pH = 7, các " sư phụ " có cách nào không?

14. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bình thường thì độ pH của nước máy là 7 còn nước giếng thì cao hơn từ 7.5 đến 8
    muốn giảm độ pH thì làm 1 trong những cách sau đây :
    - cho san hô vào sẽ giữ được pH trung tín
    - ra tiệm mua 1 chai trung hòa độ pH về chỉ có 4k thui về nhỏ vào hồ thì pH xuống liền
    - thay nước liên tục để bảo đảm độ pH ổn định

15. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    không có cách gì để ph luôn luôn bằng 7 dược dâu bạn à,môi trường trung tính là từ 6.5-7.5 là ok lắm rùi

16. hoangdepro

hoangdepro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở miền bắc độ PH rất cao, cách dùng sứ xốp làm mềm nước là tốt nhất. Giá trung bình 50k/ 1 cân dùng được rất lâu.

17. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    thế nước nhà em có PH = 6.82 thì sao các pac? vậy là ổn chưa? các pac góp ý với!

18. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Để tăng giảm độ PH của nước thì cũng không cần rờm rà chỉ cần mua dung dịch tăng mPH ở tiệm mua đổ vào theo hướng dẫn ghi trên bao bì ! có thuốc giảm độ PH nữa bạn ! bạn cần loại nào !? để san hô cũng là 1 cách nhưng hồ mau dơ lắm ! đó là đk phát sinh của nấm bệnh cho cá ! à quên bạn muốn dùng dung dịch tăng - giảm nồng độ PH thì phải mua dung dịch đo độ PH nhe !

19. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Để tăng giảm độ PH của nước thì cũng không cần rờm rà chỉ cần mua dung dịch tăng mPH ở tiệm mua đổ vào theo hướng dẫn ghi trên bao bì ! có thuốc giảm độ PH nữa bạn ! bạn cần loại nào !? để san hô cũng là 1 cách nhưng hồ mau dơ lắm ! đó là đk phát sinh của nấm bệnh cho cá ! à quên bạn muốn dùng dung dịch tăng - giảm nồng độ PH thì phải mua dung dịch đo độ PH nhe !

20. huutrung

huutrung New Member

Thích đã nhận:
    0
    La Hán là lòai năng động . Cá thường bợi lội sục sạo khắp bể, nên việc trang trí cây thủy sinh hay non bộ….. sẽ jhông hợp lí. Cảnh vậy dễ bị cá phá hủy, đôi khi gây tai nạn cho cá. Tốt nhất là chơi hồ trống là ok nhất, cũng nên thả vài viên sỏi để nó có chuyện mà làm, vân động, đôi lúc thấy nó phun châu nhả ngọc cũng vui( chỉ có “Hoa La Hán” mới làm thôi nha, chứ các lòai cá khác thì tôi chưa thấy).
    nếu san hô thật sự liên wan tới sự tăng hay giãm PH , thì tốt nhất huynh nên dễ san hô trên bồn lộc.[YT][/YT]