Tăng và giảm PH

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lehoangphuc, 15/12/07.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Tăng PH sao nhỉ,,,và Giảm PH sao thế các bác..Có cách nào ko...

2. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn muốn Tăng lên bao nhiêu và giảm xuống bao nhiêu???Để nước thật bẩn,thật lâu kô thay thì pH tự tăng(tăng tự động đấy,sướng nhỉ).Thay nước pH sẽ giảm.Muốn giảm nhanh tăng nhanh thì tiệm cá có bán dung dịch tăng giảm pH.

3. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Hỏi tý các bác....Tui mua 2 cái lọc 12W..loc thứ nhất 2 ngày hư,,lọc thứ 2 nữa ngày hư...Mang ra tiệm cá phải chữi bà chủ tiệm cá 1 tăng bã mới bồi thương lọc 20w...Hiện minh đang cho chạy ko biết mai có hư ko nữa....Lọc gồm 3 ống thoát nước,,có phải mình bỵt ống phun nước trong hồ nó bị cháy ko nhỉ....

4. ngocnguyhuu

ngocnguyhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn mua một hộp thử PH thử xem PH nằm trong khoảng nào, mua thêm một hộp tăng và một hộp giảm nửa, có hướng dẫn sử dụng trong hộp đó.

5. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Mấy cái đó thì mình biết rồi..Ý mình muốn hỏi cách nhân gian tư nhiên mà ko dùng dung dịch ấy mà....

6. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Buôn bán gì mà kinh thế :-S Lọc nào có tới 3 đầu vậy bạn??? Mình chưa thấy bao giờ :( Đối với máy bơm hai đầu thì có thể bịt đầu thổi oxy để cho lực hút máy mạnh hơn, mọi người đều làm thế và chẳng máy ai bị cháy hết :)

7. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    3 đầu ống đó.....1 đầu hút lên lọc,1 đầu bắn ra nước trong hồ ,1 đầu gắn oxi....Mà mình ko gắn oxi mình để cho nó bắn nước trong hồ ..Minh bịt đầu phun lơn phun nước trong hồ...Chỉ chạy đầu hút nước lên lọc thôi....Thế mà bị cháy 2 máy...giờ đang xai mấy thứ 3...Ko biết ly do gì

8. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn bịt như vậy đâu có sao , nó vẫn bình thường như ko bịt thôi .Mấy cháy chắc có lẻ do đồ dảm wá thôi , đồ trung quốc mà bạn .hehehehe....................

9. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Cách dân giang hơi phức tạp đấy lehoangphuc:
    1/ Tăng pH >>>mua vôi CaCO3( cac_bo_nát Canxi) hòa tan,gạt lấy nước trong cho vào Bể Cá,hoặc vôi CaO (vôi nung,vôi sống).Tăng chóng mặt lun áh:laughing: Lúc đó muốn Xuống cũng mệt àh.[-(
    2/ Giảm pH >>>Giấm ăn + chút ít đường cát + nước dừa...Cho vào bể chạy Ôxi liên tục,khoảng 1 tiếng xuống chóng mặt luôn,muốn lên lại thì cách trên.

10. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Cảm ơn bác tinhyeuthetham1 nhiều nhé.............................

11. ngocnguyhuu

ngocnguyhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lần đầu tiên mình thấy cách của bạn tinhyeuthetham1 đó, ko biết có hiệu nghiệm ko? Mình đọc đc trên báo nói rằng bỏ san hô hoặc dùng lọc nhiều ngăn có san hô thì sẽ cân bằng độ PH của nước............

12. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Kô có gì đâu bạn,,,cách thức Tăng giảm pH như trên là hoàn toàn thực tế và khoa học đấy!!!mình nói nghiêm túc chứ kô đùa,với cách trên có thể điều chỉnh độ pH với khối lượng nước rất lớn,thậm chí vài chục đến vài trăm mét khối nước vẫn Ok đấy bạn.

13. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    lọc mà hư thì cá chắc ko yên đâu,nế lọc tốt thì ko nói gì lọc dởm thì cá chắc trầu trời quá

14. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Đang thảo luận Tăng/Giảm pH,,,tự dưng chèn "lọc" dzô đây chi vậy bạn???~X(

15. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    cách này chắc ăn ko anh TINHYEUNONGTHAM1 ....anh có dùng thử chưa anh... mình lấy vôi quét tường được ko anh..

16. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Kô chắc ăn thì tui post lên đây chi,,,chỉ tầm bậy người ta chửi tui chết!!!Vôi quét tường là vôi tôi chứ kô phải vôi Canxi.Bỏ tầm bậy là tiêu hồ cá mình luôn đó bạn.Thôi thì thế này cho đơn giản bạn dễ làm:
    _Bạn đến những chỗ bán hóa chất tìm mua 1 lọ Cacbonat-Canxi dạng bột(hủ 1kg,hàng Trung Quốc),,,về chỉ việc hòa tan rồi cho vào bể để tăng pH>>>nhanh>>>gọn>>>nhưng đắt(khoảng 150 hay 200k gì đó).Còn giảm pH thì bạn hoàn toàn có thể yên tâm khi dùng cách trên.

17. trungzena

trungzena Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi độ Ph thấp quá (khoảng 4.5 -> 6.5) thì ảnh hưởng gì đến cá ạ. Hồ mình thay nước 1 tuần sau là cá bị vẩy trắng, đo độ Ph thì chỉ có 4.5 mặc dù nước trong veo :(. Thay nước mới vào lập tức cá hết bị vẩy trắng ngay. Cho mình hỏi nguyên nhân và cách khắc phục với
    Thanks!

18. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu muốn giãm pH một cách tự nhiên thì bạn dùng san hô bỏ trong ngăn lọc 3 ngăn, còn nếu muốn dùng hóa chất mà rẻ thì mua soud(Xút) 1 kg có 10.000 đ về pha xài mệt nghĩ nếu cần tôi chỉ cách pha chế cho.

19. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bài viết của tôi mấy hôm trước chỉ cho bạn đâu mất tiêu rồi, không thấy ai nói nên tôi phải nói lại cho bạn biết là có thể dùng san hô hay nham thạch, bạn bỏ trên ngăn lọc cho dễ, muc đích là tăng pH, còn giãm thì tôi chịu thua vì tôi chỉ xài nước giếng đóng nên biết tăng chứ không biết giãm

20. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    San hô nó chỉ Ổn định pH thôi,chứ kô điều chỉnh được pH.