Tạo kho thức ăn cho cá

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi Angel Fish, 6/4/08.

1. Angel Fish

Angel Fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn không cân tốn tiền tốn công tìm thức ăn (lăng quăng ,trùn chỉ,bo bo)cho cá cưng.Chỉ cần mất thời gian để làm môt kho thức ăn tại nhà cho chúng.Có một cách rất nhiều người biết nhưng chưa chắc đã có nhiều người dùng :D

Các bước làm

Ra chợ mua một cái chậu trồng cây bằng sứ to nhỏ tùy bạn nhưng chiều sâu tốt nhất là từ 4 đến 5 centi.

Trám lại những lỗ nhỏ dưới đáy chậu bằng xi măng.

Cho nước bẩn vào chậu (nước mưa hoặc nuớc gì bẩn một tí thôi)

Để chậu ngoài nắng lâu để nó lên rêu.Bạn đừng chờ từng ngày.Cứ nửa tháng lại lên thăm.

Nếu thấy nước quá bẩn thì bạn có thể đổ ra thay nước mới.Nước chỉ hơi hơi bẩn thì đừng vội đổ.

Khi đến mùa bạn sẽ thấy rất nhiều lăng quăng ,bo bo (có thể có trùn chỉ)

Và.....

Để kho thức ăn cho cá của bạn thành một vật trang trí

Hãy chọn loại chậu khá lớn

Để một hòn đá giữa chậu ,cao hơn mực nước

Bứng một cây nhỏ nào đó rễ cọc dài một chút .Dùng dây kẽm quấn rễ vào hòn đá ,đầu rễ chạm xuống nước .Khi cây đã bám được vào đá thì tháo dây kẽm ra (phần này có thể không làm)

Hoặc bạn có thể để một hoặc hai sợi rong .Cho cá bảy mày vào rất đẹp đấy:D(phần này chỉ làm khi bạn chọn chậu lớn và sâu một chút)

Cách này tuy rất lâu nhưng đổi lại ,bạn có một kho thức ăn cho cá ,một chậu cá thật đẹp!

Chúc các bạn thành công

2. Mr.Tu

Mr.Tu New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo cách bạn làm thì đúng là có 1 kho thức ăn thật nhưng bạn ko nghĩ đến hậu quả là khi loang quang nở thành muỗi thì ốm :))

3. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Hay đấy.mình phải làm thử xem sao.........................

4. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Không như bạn nghĩ nếu bạn chăm chỉ bắt lăng quăng.Và nếu thả vài em bảy màu vào vừa xinh vừa tiêu diệt hết bọn lăng quăng.Xem chừng chúng béo ú lên ấy :sick:
    Mình dùng cách này.Cho vài em cá vào vừa bắt lăng quăng ra cho cá trong bể .Làm cách đó sẽ "tiêu diệt" phần đông lăng quăng vào cách sinh vật nhỏ khác:D
    Cứ thế nhá ^^

5. hikaruvn2004

hikaruvn2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bo tay bác này. Thôi thì nuôi sâu cho cá ăn như người ta nuôi chim đi, đỡ bị bệnh

6. Cute Betta

Cute Betta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    them CB nghĩ thì cách này hay đó nhưng lượng lang wăng sẽ không đủ đau,chỉ cần vợt 1 cái là lăng wăng hết trơn....:)

7. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Chuyện đó thì bạn khỏi lo nếu chậu lớn và nước bẩn .Và đến mùa thì he he bạn bắt còn không hết ấy chứ.:laughing:

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cách này không khả thi tẹo nào, nếu bạn nuôi nhiều lăng quăng quá thì chúng sẽ nhanh chóng nở thành muỗi. Còn thả 7 màu vào cho chúng diệt loăng quăng thì những con cá trong hồ kính cũng chẳng xơ múi gì được. Đang có phong trào diệt loăng quăng, cấm bán loăng quăng để phòng ngừa sốt rét mà áp dụng cách này e "phạm pháp"...:D

9. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo tôi thì bạn quăng thêm chuột chết hay xác con gì khác cũng dc, lúc này bạn sẽ có thêm giòi để bổ sung cho thực đơn thêm phong phú, hoặc đợi xác phân hủy thịt rã ra rồi lấy cho cá ăn dễ tiêu, lấy nước đó nuôi cá coi như soup thịt

10. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chắc lúc đó cá mập lắm...mà chủ nuôi cũng "mập"...ko vợ thì cũng ông già cho "mập mình"=)) ...ôi thôi những cải tiến kinh khũng ...:devil: Sao ko thử với viên Soup Knorr nhỉ:confused:

11. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Có lẽ nên đính chính một chút ^^
    Vẫn dùng cách cũ nhưng thả rong gần kín chậu ( 2/3)Để còn chỗ cho mẹ muỗi đẻ chứ:D
    Đó là mỗi trường rất tốt về thức ăn cho cá con các loại (có rong ,rêu ,lăng quăng ,trùn chỉ và bo bo)
    Nếu làm chậu bự 1 chút thì thả lục bình nhỏ vào cho nuớc trong.
    ...Nhưng đó chỉ là vấn đề chăm sóc cá con...​

Còn chuyện thức ăn nếu các pác không làm cách của em (tiện ,không tốn tiền tốn công )thì các pác cứ đi mua ạ (vừa tốn tiền vừa tốn công).hị hị

12. nguyenchithanh

nguyenchithanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Làm như bạn thế để nuôi muỗi à ! là như thế thì cả nhà mắc bệnh hả ! có cách nào hay hơn không chứ cách đó chỉ có nhà có sân vườn mới làm được thôi !

13. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Em đã đính chính lại là làm như thế để có môi trường tốt về thức ăn cho mấy em bảy màu mà:-$