Tảo Lam

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi meetu, 13/1/06.

1. meetu

meetu New Member

Thích đã nhận:
    182
    Tảo lam, một loại tảo nguy hiểm cho bể thủy sinh, vậy mà đã xuất hiện trong bể của meetu, mặc dù bể của mình mới làm xong được chục ngày. Thật là nhức đầu, vì mình chưa có cách khắc phục, hạn chế tảo lam này. Meetu rất mong nhận được sự quan tâm, tư vấn của các bạn!

2. longoc0505

longoc0505 New Member

Thích đã nhận:
    6
    uh
    bể em cũng bi như vậy.em hỏi bác coi77 và bác codai cả 2 bac đều cho rang nguyên nhân là ỏ nền hồ.
    còn về cách chữa thì em thay nước 1 lần/ ngày và giảm chiếu sáng còn khoảng 2 giờ/ ngày, được 10 hôm cũng thấy đỡ .chào bác

3. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    em thấy để chiếu sáng 2h/ngày thì cũng như không... hiệu quả không bao nhiêu... mà còn tốn điện... sao anh không tắt hẳn đèn trong 2-3 ngày???...
    em thì thấy có mưu sĩ hiến kế là: tắt đèn 2-3 ngày... trùm kín hồ... sau đó thay nước 2/3 hồ... :D:D:D... anh thử xem...

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,985
    Tắt đèn 2-3 ngày thì rêu đi hết, cái này chắc 100%.
    Tắt đèn 2-3 ngày thì cây đi hết, cái này cũng chắc luôn....0(*!*)0

5. meetu

meetu New Member

Thích đã nhận:
    182
    Mình cũng biết biện pháp như vậy thông qua các bài thảo luận của anh em trên mạng. Tuy nhiên, mình lại muốn cây phát triển bình thường nên bật đèn 10h /ngày. Có lẽ vẫn phải thay nước thường xuyên, hạn chế nuôi cá, hạn chế chiếu sáng, chiếu sáng theo thời gian gián đoạn, bổ sung co2, hạn chế hàm lượng phốt pho.
    Nhưng hạn chế hàm lượng phốt pho với nền đã làm xong thì bằng cách nào nhỉ, vì tảo lam phát triển, nguyên nhân chính là hàm lượng phot pho quá nhiều ?

6. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    hi hi hi... theo em thì sức chịu đựng của thực vật bậc cao tốt hơn anh tưởng đó... :D:D:D...

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Điều này rất đúng . codai xin bổ xung thêm là tùy vào sức khỏe của cây , đôi khi cây vốn đã yếu nếu không mở đèn hai ngày là cây có thể nát như tương. Ngược lại dù trải qua ba ngày cây vẫn không sao cả mà nước trong như la di

8. SantaMonicaHelp

SantaMonicaHelp New Member

Thích đã nhận:
    52
  9. sonlehong

sonlehong New Member

Thích đã nhận:
    1,235
    đúng là tảo lam thì bạn ra tiệm thuốc tây mua mấy viên kháng sinh loại 250mg dã nhỏ ra rùi cho bể 60cm/ nửa viên sau vài ngày thay nước rùi bổ xung nếu còn ,cái này đã bàn luận nhìu rùi các bạn nên đọc những bài viết ở những trang trước của những cụ lão thành

10. MjnClub

MjnClub New Member

Thích đã nhận:
    129
    Erythromycin là kháng sinh tốt nhất,mình đã xử dụng cho 6 hồ của mình trong đó tép con rất nhiều mà vẫn bình yên...sau 2 ngày tảo Lam ko còn thấy bóng dáng!!!:blushing:

11. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Hàm lượng bác dùng ntn ? bao nhiêu cho 10 lít nước

12. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779

Trên đây là hình ảnh sưu tầm về tảo lam , tên quốc tế thường gọi là Blue Slime algae hay Smear algae , cũng có khi chúng có màu nâu đỏ đậm thực chất là vi khuẩn Cyanobacteria .
    Nguyên nhân : đèn quá cũ , dòng luân chuyển nước kém , độ hòa tan oxy của nước kém , chất cặn bẩn tích tụ nhiều dưới nền ...
    Kháng sinh diệt chúng tốt nhất là Erythromycin , liều dùng 1 viên 500mg / 100 lít nước .
    Erythromycin 500mg của Mekophar Việt nam rất có hiệu quả và rẻ tiền . sử dụng sau một hai ngày đã thấy kết quả và không thấy có hại gì đến các sinh vật khác , nên thực hiện lần 2 sau đó 1 tuần .
    Cải thiện tốt các nguyên nhân đã nêu thì chúng ta sẽ không phải lo lắng gì về tảo lam .

13. moceva

moceva Active Member

Thích đã nhận:
    84
    tình cờ thấy bài này giống bể em quá, anh Thịnh và các anh em có vào xem thì cho em biết có phải đây là tảo lam ko nhé, mượn hình của 1 bạn trên đây luôn, đã mua sẵn 5 viên 500mg Erythromycin sẵn ^.^
    Cảm ơn các bác

14. rugi

rugi New Member

Thích đã nhận:
    96
    Rêu tóc xanh bạn ơi, loại này bút chì với otto hoặc tép có ăn đấy

moceva thích bài này.
  15. Shiprack

Shiprack New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chính vậy mới táng phân nước các bác ạ. Em đang làm theo cách này đây he he nhưng chưa biết thế nào nhưng đảm bảo cây ko die