Tạo sóng, tạo sóng đây. Bác nào khéo tay mời nhào vô

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi Nguyet, 15/5/10.

1. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Coral_Reef and muoivankhatmau like this.
  2. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    cái này theo e để ngắm thì đẹp, nhưng chẳng lợi ích gì là mấy, đã thế mấy cái DIY này ko chịu được mấy hôm, toàn bị quá tải thôi, đến hàng Tunze còn quá tải, ko biết VN mình có ai chơi hàng tunze với vortech ko nhỉ ???

3. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Sao lại không lợi chứ BeggarUK, mình đã sài qua rồi, rất có hiệu quả làm sạch nước, quá tải ý của bro là sao ? Mình đã thấy cái mấy này cho hồ lớn khoảng 1200 lít nước rồi.
    Còn VN thì muốn thì hỏi bro Nature07 (Tùng) đấy.

4. duccom3412

duccom3412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,036
    Em dịch dùm mấy bác nè !!!
    +Tôi nhìn thấy rất nhiều chủ đề thảo luận và dự án quy hoạch wavebox Tự làm nhưng đối với một số lý do, hầu hết trong số họ không bao giờ đến quả vị. Trong chương này, chúng tôi sẽ thảo luận và tìm hiểu làm thế nào để xây dựng một wavebox. Chúng tôi sẽ đi qua các bức ảnh xây dựng, các tài liệu cần thiết, và thậm chí bạn sẽ tìm hiểu làm thế nào để xây dựng điều khiển của riêng bạn! Đến cuối lớp này, mỗi bạn mỗi sẽ có riêng của bạn, chức năng wavebox đầy đủ! Vì vậy, kéo ra giấy và bút của bạn và hãy bắt đầu!
    +Trước khi chúng tôi bắt đầu, tôi muốn để cho bạn thấy chính xác những gì chúng tôi đang cố gắng để đạt được. Đây là Tự làm wavebox của tôi hoàn thành trong hành động:
    http://www.youtube.com/watch?v=W1duSSdjRb4
    +toàn bộ dự án này sẽ chi phí khoảng $ 220, cho hay mất. chi phí hộp 'The khoảng $ 565 USD thương hiệu mới do đó, nó thuộc vào bạn nếu nó có giá trị tiết kiệm. Cũng giống như đi câu nói: "Tại sao mua khi bạn có thể tự làm?"
    +Đây là sự cố phần:
    Tunze 6.100 - $ 200 được sử dụng. Chuyển đến diễn đàn Bán .. họ đang tất cả các nơi.
    Điện tử - $ 5,00 MAX
    Acrylic, Weld-On, vv. $ 15,00
    Tổng cộng = ~ $ 220,00 cho hay phải mất một vài Bucks

+OK vì vậy hãy xây dựng chính nó wavebox FIRST và đối phó với các điều khiển về sau này. Vì vậy, hãy bắt đầu với danh sách phần. Bạn sẽ cần:

- Một tấm acrylic. Tôi không thể nhớ chính xác độ dày nhưng tôi nghĩ rằng đó là một cái gì đó dọc theo dòng 0,38 "ok .. dày nó đủ dày để bạn có thể vững chắc keo các cạnh. Bạn sẽ cần phải chế tạo một hộp đó là 5 "x4.5" x11 ", do đó, có kích thước bất cứ điều gì acrylic bạn có thể nhận được, miễn là bạn có đủ để trang trải các kích thước.

- Một dremel , hoặc bất kỳ công cụ cắt cho acrylic

- Weld-On # 16 , để keo các acrylic
    - Một Tunze điều khiển máy bơm Stream (6.055, 6.100, 6.101, 6.200, vv)
    (lưu ý: bạn không thể sử dụng một máy bơm dòng DC không,! ví dụ: 6.060, 6.025, 6.080 vv Họ có phanh rằng có thể mòn dần và giết được bơm sóng!) Các máy bơm mạnh hơn, nhiều hơn các nước nó sẽ thuyên và càng lớn! Nếu bạn sử dụng 6.055, bạn có thể có một wavebox cho nano của bạn, ngay cả trước khi nano wavebox thậm chí đi ra

Ok vì vậy đầu tiên chúng ta hãy tự chế tạo các wavebox. Tôi cắt và dán tờ 5x chúng theo kích thước wavebox ban đầu (5 "x4.5" x11 ")

Tôi đặt ra các dòng chắc chắn rằng tôi có đủ không gian ..
    Tiếp theo, tôi khoan một lỗ cho miệng của dòng máy bơm để nó gậy ra. dòng suối đang được tổ chức tại địa điểm do lỗ "" và chắc chắn rằng nó là snug đủ để nó sẽ không di chuyển. dòng suối là giảm từ đầu ô, do đó hãy chắc chắn rằng bạn cung cấp đủ mất nhiều thời gian để cơ động dòng một khi nó đi vào hộp.
    Như bạn thấy, tôi suck tại .. tất cả mọi thứ có thể thứ keo không, không thể vẽ một vòng tròn hoặc
    shot khác

+ Ok bây giờ mà bạn đã chế tạo hộp 'chính nó, bạn sẽ cần phải chờ khoảng 24 giờ để cho nó chữa bệnh. Bạn cũng cần phải chế tạo phần dưới cùng của hộp Tuy nhiên bạn cần phải rời khỏi OPEN TOP. Các lỗ chỉ bạn đã là miệng "của các máy bơm dòng.

Tôi cũng đề nghị bạn sơn wavebox của bạn màu đen để tảo sẽ không phát triển bên trong, nhưng nó thuộc vào bạn

Vì vậy, sau khi giết chết tay của tôi với Sanding, đây là những gì hộp trông giống như :
    Bây giờ chúng tôi đã sẵn sàng để vẽ! Tôi đã sử dụng O-Leum nhựa sơn-Rust .. nhưng bạn cũng có thể sử dụng Krylon Fusion. Cùng một sự khác biệt

+ok vậy bây giờ là lúc để xây dựng điều khiển của bạn. Bạn có thể thử Radio Shack hay cửa hàng địa phương cho các bộ phận điện tử của bạn nhưng nếu bạn không có một cửa hàng gần đó, bạn có thể đặt các thành phần từ
    Từ trên xuống dưới:
    (C2) 1uF điện cap (polarized.. nhưng nó sẽ không vấn đề)
    (IC1) 555 giờ IC + socket (dễ dàng hơn để hàn)
    (R1) 1KΩ điện trở
    (C3) 0,1 UF gốm cap
    (R2) 20KΩ điện trở
    (C1) 0,47 UF tụ điện
    (P1) 500kΩ nồi

Nếu bạn không thể tìm thấy những giá trị chính xác trong cửa hàng, bạn luôn có thể mua một trong đó là tương tự hoặc gần với giá trị của bản gốc. Ví dụ, nếu bạn không thể tìm thấy một điện trở 1KΩ, bạn luôn có thể thay thế một Ω 980 ở vị trí của nó.

Đối với một dự án gọn gàng và chuyên nghiệp thực sự, bạn cũng nên xem xét việc nhận được một bao vây và một mạch cho nó. Tôi có một trống circuitboard rất lớn mà tôi chỉ cắt thành nhỏ hơn nhiều mảnh.
    Nếu bạn không quen thuộc với điện tử hay chỉ là bắt đầu, tốt nhất là sử dụng một breadboard để nguyên mẫu mạch của bạn để bạn có thể thay đổi dây một cách dễ dàng mà không cần de-hàn các thành phần

+Vì vậy, đây là những gì mọi người chờ đợi cho
    1 Pins, 2, và 5 đến Controller của Dòng Nữ DIN5, theo chỉ dưới đây:
    The Pot trong sơ đồ mạch ở trên sẽ chỉ có hai chân kết nối - cụ thể là giữa và là một trong hai bên. Mặt khác là không kết nối với bất cứ điều gì.

Đây là dự án hoàn thành

Lưu ý rằng điện trở 1K vàng không phải là danh sách các bộ phận của tôi .. đó là CÙNG. Chỉ cần định dạng khác nhau (đó là thành phần phụ của tôi). Ngoài ra một số thành phần được hàn ở phía bên kia của circuitboard (nắp điện chẳng hạn). Các điện trở thêm ở đây là sử dụng cho các LED nhấp nháy và tắt khi điều khiển đẩy Stream. Tôi sẽ bổ sung thêm rằng để các sơ đồ mạch sau đó.
    Và đây là sản phẩm hoàn tất:

5. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Cái kiểu dịch này thì hầu như anh em đều biết cả. Dù sao cũng cảm ơn bác nhé

6. Cá cảnh VN

Cá cảnh VN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Anh DAn có thể nói rõ hơn về hiệu quả làm sạch của cái wavebox không? Hồi giờ em chỉ tưởng cái này nó hay hơn quạt tạo luồng ở chổ nó giúp luồng nước di chuyển đều hơn, vì sóng dập dềnh qua lại! Chứ chưa hiểu rõ về công năng của cái wavebox lắm, sẳn đây anh nói rõ hơn về cái này nhé!

7. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Bro CCVN, Máy tạo Wavebox là dùng một cái máy tạo luồng có công xuất mạnh và có thể tắt mở trong vài giây đễ tống nước vô ra trong một cái hột đễ tạo sự mất thăng bằng giữa hột và nước trong hồ, giúp tạo ra những luồng sóng. Tùy theo chiều dài và chiều rộng của hồ mà tính ra thời gian luồng sóng dập tới cuối hồ và trở lại, và một luồng sóng khác dập tới, (sóng sau dồn sóng trước) đễ tạo là một khối lượng nước lớn di chuyển qua lại trong hồ. Nói cho dễ hiễu là bro CCVN cứ tưởng tượng cái hồ của mình cắt ra làm 3 khúc. 1/3 khúc cứ chuyển qua trái qua phải đều, và thế thì cả khắc nơi trong đá hay san hô đều đó luồng nước hết. Sóng càng cao thì càng mạnh, giống như sóng ở ngoài bở biễn vậy đó.

Lần trước khi Dan chưa có cái Wavebox thì đã kêu ông bạn Joseph (xtm) này làm giùm rồi, nhưng ổng bận quá nên thôi.

Coral_Reef thích bài này.
  8. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    này thì wavebox. made in vietnam
    [video=youtube;g4Ex_2JuY2Y]http://www.youtube.com/watch?v=g4Ex_2JuY2Y[/video]

9. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    công nhận e Tr chế cái này trông tinh xảo lắm, tay nghề cực cực cao...lại nhiệt tình

10. overkill0309

overkill0309 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Mình đang làm mạch dao động 555, chuẩn bị làm mạch khuyếch đại điện áp nhưng chưa biết máy bơm dùng trong wavebox dùng điện DC hay AC. Bạn nào có kinh nghiệm cho mình biết với, và công suất của máy là bao nhiêu cho hồ 500l vậy. Thanks.

11. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    oh, mạch dao động của bác như thế nào thế, e đang chế cái wave maker mà không tìm được bộ biến tần phù hợp đúng chủng loại mình cần.
    E không biết là nó dùng DC hay AC nhưng thấy nó ghi công suất đầu ra là 24V-50W . đó là cái wavebox dùng cho hồ từ 200l-1200l dùng bơm resun ạ

12. overkill0309

Thích đã nhận:
    93
    Mạch này mình sưu tầm trên mạng, chỉ chỉnh lại thông số cho phù hợp thôi:

Trong đó:
    C = 10μF
    R1 = 1K
    R2: thay bằng R = 100k và biến trở 500k mắc như hình mà bạn up từ forum nước ngoài ở trên
    Thông số các tụ còn lại giống như hình mình sưu tầm
    Lý do chọn:
    Chu kỳ T = T(mark) + T(space)
    Tm = 0,7(R1 + R2)C
    Ts = 0,7R2C
    Có 3 cách thay đổi f = 1/T: thay đổi R1, hoặc R2 hoặc C. Mình chọn thay đổi R2 cho dễ, khi ta chọn R1 = 1k thì Tm gần bằng Ts nghĩa là thời gian bơm đẩy nước ra gần bằng thời gian bơm ngừng hoạt động (nước sẽ tràn ngược vào box). Lúc đó mình chỉ cần chỉnh biến trở 500k để thay đổi tần số hoạt động của bơm (lúc này f chỉ phụ thuộc vào biến trở vì R1 quá bé so với R + biến trở 500K)
    Các thông số của mạch còn tùy thuộc vào độ lớn của wavebox, độ mạnh của bơm, độ đáp ứng của bơm (trong một đơn vị thời gian)
    Ví dụ: bơm không thể đáp ứng với T < 1s thì mình sẽ chỉnh biến trở 550k sao cho R2 = 100k + Rbt = 150k, lúc đó T = 2 s
    Cho nên việc tìm hiểu về loại bơm này rất quan trọng cho việc tính toán mạch.
    Mình chưa biết về thông số của bơm có bán trên thị trường, và loại bơm này là DC hay AC, bạn nào có kinh nghiêm thì vào chia sẽ nhé. Điện áp đầu ra của 555 từ 3 đến 15v DC, nên cần phải có mạch khuyếch đại áp sao đó đưa vào bơm.
    Đây chỉ là những gì mình tìm hiểu trên mạng, nếu có sai sót các bạn góp ý thêm. Thanks.

Coral_Reef, Nguyet and muoivankhatmau like this.
  13. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    nhìn mạch của bác rất pro, bác cho em hỏi là trên thị trường có bán loại thiết bị điện nào tăng giảm cường độ dòng điện ( lúc tăng lúc giảm nhưng không ngắt) tự động theo thời gian mình set ko vậy, ví dụ như bộ điều tốc của quạt nhưng mà cái này lại phải dùng tay. Em tìm được cái loại biến tần nhưng không biết có phải không vì em cũng chưa đi hỏi cửa hàng

14. overkill0309

Thích đã nhận:
    93
    Thiết bị này mình không rõ là có bán trên thị trường hay không. Nhưng nếu DIY thì phải lập trình nhúng rồi (vì có liên quan đến thời gian thực) :-S, nếu mà ngoài thị trường không có thì bạn có thể đặt làm.

Coral_Reef and Nguyet like this.
  15. SMILE

SMILE Member

Thích đã nhận:
    8
    Việc này nếu thực hiện với điện DC (một chiều) thì khá đơn giản, nhưng nếu thực hiện với điện xoay chiều 220V thì lại khá phức tạp.
    Sẽ có 2 phần:
    1. Điều khiển: Đơn giản thì một vài bộ timmer kết hợp với nhau, sẽ đơn điệu. Phức tạp hơn thì dùng lập trình cho vi xử lý, làm được mọi thứ, giờ cũng rẻ và dễ làm.
    2. Thực thi: Với điện DC thì đơn giản là bộ khuếch đại công suất. Với AC thì... loằng ngoằng.

Coral_Reef and Nguyet like this.
  16. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    làm xong bể em sẽ tìm cách mua con này, nhìn phê quá .

http://www.fish-street.com/fish_street_wavebox?category_id=35

Tính năng

* Cung cấp xung quanh sóng 3inch trong bể có diện tích rộng
    * Chế độ Auto Senor - Tự động phát hiện ánh nắng hay bóng tối, để cung cấp sóng khác nhau trong bể của bạn!
    * Dễ dàng cài đặt cho cửa hàng (Max 14mm) và không có lối thoát (Max 14mm) thùng. bể Tất cả là phù hợp để sử dụng nó

Senor Mode

*
    Kết nối với bộ điều khiển Senor. Thay đổi nút Blue để điều chỉnh thời gian tạm dừng sóng.
    *
    Thay đổi Button Green (Day thức) để điều chỉnh sóng
    *
    Thay đổi Button Red (Night mode) để điều chỉnh sóng
    *
    Nếu không kết nối với Senor, hệ thống sẽ tự động chạy chế độ ngày

Chúng tôi cung cấp cho bơm kép Twin WaveBox, nói với chúng tôi nếu bạn quan tâm cho năm 2000 đến 4000Litres xe tăng!

Tại sao Aquarium / Reef Tank cần wavebox?

Nó có thể tạo ra một môi trường sinh thái tự nhiên cho bạn halobios. Trong khi chờ đợi bạn có thể xem dòng nhầm lẫn giống như đại dương tự nhiên. Đối với Reef Aquarium hoặc yêu cầu lưu lượng dòng chảy để có được thức ăn của họ, một tốt lẫn lộn dòng có thể làm cho cá của bạn / Reef thêm khỏe mạnh và năng động

Đặc điểm kỹ thuật

* Điện áp 220-240 50Hz
    * Công suất 50W 24V Output
    * Thích hợp cho Tank Kích thước: 200Litres đến 1200 Litres thùng
    * Kích thước 140mm x 100mm x 230mm (bơm outlet hộp 50mm)
    * Light Senor
    * Mini Fan
    * Wave Maker Bơm Resun chỉ