Tảo Spirulina

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi cacanhbien, 18/4/08.

1. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Có anh e nào biết tảo Spirulina ko? Mình có thể bổ sung tảo spirulina cho cá và san hô ăn được ko?

2. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hinh` như no' là tảo đơn bào mà, nghĩa là 1 dạng phiêu sinh vật, chứ ko phải cây rong đâu, trc đây xem tài liệu thấy họ nuôi loại này làm thành 1 ao nước biển xanh lè, với lại cái này hình như ko có bán. Tiệm thuốc Tây thì có viên nén khô đó,còn giá cả hình như hơi bị "rẽ" để với mà cho zo hồ cá

3. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Coolpix được biết là cái này chỉ giúp cho cá lên màu thôi. chứ không có nghe dùng cho san hô .

4. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Spirulina là 1 loại tảo dùng trong nuôi trồng ( cho ấu trùng tôm cá ăn lúc được 1 tuần tuổi trở về trước ) . Nó được đóng hộp sau khi được sấy khô , mặc dù thành phần của Spirulina rất cần thiết cho việc hình thành và phát triển cơ quan nội tạng của ấu trùng tôm cá , nhưng mình nghĩ có lẽ đem sử dụng cho hồ cá biền thì ko ổn cho lắm , bởi lý do như sau :kích cỡ hạt rất nhỏ , chỉ có thể phần nào phục vụ cho san hô mà thôi , cá ko thể bắt mồi được , nhưng nếu cho vào nước sẽ xảy ra hiện tượng ''dẽo nước'' vì sản phẩm này có tính chất như ''bột'' vậy -> có thể hư nước ( lợi bất cập hại) . Mình biết về nó như thế thôi , các bạn có thể suy luận thêm nhé !
    À , nó được bán rất nhiều ở các cửa hàng phục vụ cho nuôi trồng thủy sản đó .

5. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    thực ra mình cững nghĩ san hô khó mà hấp thu được nó. Tuy nhiên, trong 1 số sản phẩm bổ sung chất dinh dưỡng cho san hô có chất này vì dụ : Kent Micro-Vert.

Mình đang sử dụng loại này để cho mấy con bọ nước và sinh vật phù du ăn. Ko biết nó có hấp thu được ko?

bạn coolpix nói tảo này có thể cho cá ăn thi rất tốt. mình cũng trộn nó vào với thức ăn cho cá vì nó giúp cho cá hấp thu các chất dinh dưỡng tốt hơn.