Tập cá ăn thức ăn khô

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi binhson84, 28/3/06.

1. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình là thành viên mới của forum, nên cung không biêt phương thức cách port bài như thế nào cho thỏa. Nếu có gì sai mấy bác chỉ giúp
    Mình đang nuôi 1 chu king nhưng khi cho nó ăn thức ăn khô thì chu ta cứ nhai nát và nhả ra hai mang. Xin có cách nào giúp cho chu ta làm quen được với thức ăn khô ko? các bác chỉ giúp.
    Có cách nào làm cho nước trong hồ nó trong không? sao mình nuôi trong hồ mà nước cứ đục như là trời có sương mù dầy đặc vậy

2. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ đục thì em nên xem lại máy lọc thế nào.kích thước có phù hợp với hồ ko .Còn em muốn cá ăn thức ăn khô thì dễ thôi...em cứ bỏ đói chúng..cho ăn ít lại..và kèm thức ăn khô thì 4-5 ngày chúng sẽ quen thôi.Mấy con cá của anh lúc đầu ỏng ẹo ko thèm ăn thức ăn khô...anh bỏ đói 2-3 ngày và tập dần...bây giờ thí nó cũng ăn hết rồi.
    Em nên chú ý cá ăn đến đâu thì bỏ đến đó...ko nên bỏ quá nhiều thức ăn khô sẽ làm đục nước đó.
    to binhson84:Anh là nghĩa nè

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Thông thường cá ăn hạt hay nhả vụn ra hai mang, nhưng ít thôi không sao chứ nhả nhiều quá là do nó không thích loại hạt đó. Bác đổi thử loại khác xem sao. Cá mình ăn Azoo không nhả, các loại khác đều nhả hết dù mắc tiền hơn.

4. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Cái này tại bạn siêng quá đấy, không nên thay miếng bông trong hộp lọc bằng miếng mới, chỉ cần lấy ra giặt sạch rồi dùng tiếp, bạn cứ làm như mình nói 1 ngày là nó trong liền à. Nước trong thì báo tin vui nha=))

Cá ăn thức ăn hay nhằn nhằn ra 2 bên mang thì cũng tùy lúc, nhưng mình thấy thì Azoo và Tetra là hay bị nhất, từ lúc chuyển qua JBL thì không thấy hiện tượng trên. Mà cũng quái lắm, con cá của ông bạn cho ăn JBL cũng nhằn nhằn. Bó tay

5. tieubao

tieubao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đệ cũng đang mới tập nuôi cá la hán gần đây thôi mong các huynh(tỷ) tư vấn giùm đệ chuyện này: do phân của cá la hán tương đối lớn nên khi mua máy lọc nước nào có thể dọn dẹp sạch nó được không mong các huynh(tỷ) cho đệ biết nên mua máy lọc hiệu gì? bao nhiêu tiền? và ở đâu bán. Đệ rất cảm kích......^_^

6. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Hiện nay người chơi la hán hay sài máy lọc chìm, đặt trong hồ, em hãy ra các tiệm cá và nói kích thước hồ họ sẽ chỉ cho em loại máy lọc em cần

7. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    @tieubao,
    À, cái máy lọc hầu như chỉ hút được những vụn nhỏ và những thứ trôi lềnh bềnh trong nước mà thôi. Những cục phân lớn do cá thải ra hay chìm xuống đáy rồi kẹt vào san hô hoặc sỏi. Trong trường hợp này thì cái máy tốt nhất là máy hiệu "hút bằng tay"! Ngoài tiệm có bán dụng cụ hút giá 20-30k.

8. tien28

tien28 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thử cho cá ăn thức ăn khô rùi.Đang thời kinh tế khó khăn nên phải cho nó ăn thức ăn khô.Cứ bỏ đói nó 2-3 ngày rồi cho nó ăn.Đói quá cũng phải ăn.Nhưng mà ko biết co phải thức ăn ko mà thức ăn của em màu đỏ nên cho nó ăn cũng đỏ theo.Nhưng mà bị đỏ thấy ghê lắm.Chẳng đẹp tí nào.

9. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7

Anh Duongnguyen có thể giúp em chỉ chỗ mua loại thức ăn JBL ở trong HCM được không?

nick yhaoo của em là bmk762000@yahoo.com

Khi nào anh vào "chat" thì "nhắn" em cái nhé. Em muốn nhờ anh tư vấn cách nuôi cá. Cảm ơn anh nhiều.

10. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bông lọc mới tinh lọc k hiệu quả thật.thường thì 3 ngày là mình giặt bông 1 lần có khi quên thì 5 ngày.Nước trong veo mà còn có người chê í

11. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    cá cho ăn thức ăn khô thì loại JBL là tốt nhất. từ cá lớn bé điều ko chê đâu.bạn chỉ cần bỏ vào vài viên để cá ăn hết rồi bỏ them & đừng cho ăn quá no là OK .

12. cena2008

cena2008 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi cá nhà em nhỏ cỡ 2 ngón tay
    mà nếu tập cho nó ăn nhứ pác nói la` để đói 1-2 ngàynó có chết ko vậy pác
    em nghi wá>.<
    nó chết là toi:D
    em nuôi nó 1 tháng rồi
    chết tiếc lắm

13. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    to Cena2008 : không chết đâu bạn, cá có thể nhịn đói được cả tuần mà. Mình áp dụng phương pháp bỏ đói và tập nó ăn thức ăn mình muốn, rất hiệu quả. Tập nó hư thì mình cực thôi.

14. cena2008

cena2008 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy bây giờ em chỉ cho nó ăn thức ăn khô thôi phải ko
    có cần cho nó ăn thêm cá lóc con ko pác

15. Nam Dat

Thích đã nhận:
    0
    to Cena2008 : Trước mắt là tập nó ăn thức ăn khô cho quen nhưng không nhất thiết là bắt nó ăn thức ăn khô cả ngày mà cũng nên cho nó vài con tép nhỏ. Cá lóc con ăn nhiều không tốt đâu, cá La Hán nên cho ăn tép để cơ thể phát triển toàn diện và ăn bột để nó lên màu đẹp đó bạn.

16. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình bỏ đói nó 2 ngày rồi mà cho nó ăn thức ăn khô Azoo cũng ko thèm ăn, thà nó nhịn đói, mình bỏ tép hay trùng vĩ thì nó ăn, cá trâm thì nó ăn...thức ăn khô thì ko chịu,vậy phải làm sao cho nó ăn thức ăn khô vậy?

17. caotang

Thích đã nhận:
    0
    MÌnh lúc trước cho nó ăn trùng vĩ, thấy nó lên màu liền, sau đó mình cho ăn tép, bây giờ thả cá trâm cho nó sung..cho nó nhịn đói được 2 ngày rồi mà nó ko thèm ăn thức ăn khô luôn loại Azoo.con cá mình chảnh ghê gơm!

18. Nam Dat

Thích đã nhận:
    0
    To Cantang : Bạn thử đổi loại thức ăn khô khác thử xem. Mình thấy mọi người thường mua loại JBL cho cá ăn đó.

19. caotang

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã mua thêm thức ăn khô loại JBL nhưng trong bịch. Bịch này bán 60 ngàn, có thông tin về JBL ở mặt sau nhưng ko thấy ngày hết hạn??? Mùi thơm hơi gắt hơn Azoo, cho cá mình nó ngậm ngậm rồi phun ra phèo phèo...chắc là JBL giả quá. Còn anh em trên 4rum mua loại trong hộp thì giá đến mấy trăm ngàn, mình là sinh viên ngèo mà, làm gì mua nổi....

Có bạn nào từng sử dụng qua JBL dạng bịch như mình chưa?XIn cho mình ý kiến với!!!!

20. chu_cuoi

chu_cuoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    đối với JBL bna dừng nên mua bịch,mà nên mua hộp nhỏ hay hơn,khoản 90k hà,ở Nguyễn Thông á,mình thấy cũng ko mắc hơn là bao nhiu đâu,mình cũng là sv đây,nhịn đói cả tháng mới dám đánh liều mua đấy...........hic hic hic