Tập cho chòe đất tắm !!!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi leemin, 28/3/11.

1. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Em có 1 em đất mới mua hồi đầu mùa bây giờ đã biết tự mổ ăn nhưng vẫn còn lông máu trên mình , các pác cho em hỏi phải bao lâu nữa thì tập cho e ấy tắm được ??? Thanks các pác !!!

2. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Mình cũng đang tìm hiểu vấn đề này.ae nào co kinh nghiệm chỉ giúp nhé.Thanks,

3. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    ngay từ bêy giờ nên tập lần đi, sang em nó qua lồng tắm và cho 1 chén nước nhỏ đi.nếu bạn không tập ngay từ bây giờ thì sau này rất khó tắm cho em nó đó.Bạn bắt chim non ở đâu thế và giá có rát không, hôm rồi mới bắt với thằng bạn 4 em mà cũng giá 180K/em không bớt tí nào.lúc này chim non con gì cũng mắc kinh

leemin thích bài này.
  4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Mình bắt ở tiệm 9 Đào cách đây 10 ngày , 220k / em đã biết mổ....

5. tran_xuan_a

tran_xuan_a New Member

Thích đã nhận:
    1
    ôi was dễ bạn ơi!cứ sang nó sang lồng lồng tắm đổ vào đó khay nước nó không chịu tắm thì tắm cưỡng bức cho nó luôn.mình cũng hay làm thế

6. hoamiaka

hoamiaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,714
    Tập cho chòe đất con tắm cũng là 1 vấn đề hay gặp phải của người nuôi chim non.
    Thứ nhất phải xác định chim non đủ lông đủ cánh để có thể xuống nước chưa, chim nhỏ quá thì không tập được và rất dễ bị cảm lạnh. Chim quá lớn thì lại không chịu tắm. Nói chung chim đã tự biết mổ ăn và có thể bay nhảy tý là bắt đầu tập tắm.
    Trước khi tắm cần phơi nắng cho chim, và khi chim thấy nóng trong người thì sẽ muốn tắm, tháo cóng nước ra khỏi lồng vì chim có thể tự tắm cóng. Khi đó cho chim thấy những con chim lớn khác đang tắm trong lồng. Đến 1 lúc chim sẽ nhào về phía lồng tắm, đến lúc này có thể cho chim sang lồng tắm.
    Lồng tắm cần cho ít nước khoảng 1/2 cẳng chân chim, cầu đậu cũng để gần cửa và sát mặt nước. Ban đầu chim có thể không vào lồng liền, nên cho 1-2 con cào cào nhỏ vào lồng tắm, chim sẽ lao vào bắt cào cào.
    Nếu chim không chịu xuống nước, cần kiên nhẫn để cho chim trong lồng tắm 1 thời gian, dùng bình xịt phun sương vào, chim sẽ dần quen và xuống nước. Không nên vội chuyển chim ra lồng ngay nếu không thấy chim xuống nước.
    Có thể 1-2 lần đầu tiên sẽ mất thời gian và chưa thành công, nhưng những lần sau thì sẽ nhanh và suông sẽ.
    Chúc bạn huấn luyện được chú chim hay.

7. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Hiện nay giá đất con loại đậu kèo 130k/con giá giao sỉ. Rẻ quá mình đang ôm lại 1 nhà chim non đây, khổ quá đi thôi

8. longthieugia131

longthieugia131 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Dùng dế nhử cho sang cóng nước tắm ở bên lồng tắm